พรุ่งนี้เจอกันนะคะ มีใครไปมั้ยเอ่ย ^^
สำรองที่นั่งกันได้นะคะ
เข้าไปดูที่เพจ
Jeducation เรียนภาษาญี่ปุ่น เรียนต่อญี่ปุ่น ได้ค่ะ
" ใครก็ตามที่มีความฝันและมีเป้าหมายที่แน่วแน่.. ไม่ว่าเรื่องอะไรก็ตาม บีมอยากให้พุ่งไปหามันและขอให้พยายามจนสุดความสามารถ
.
ไม่ว่าจะไปถึงเส้นชัยหรือไม่นั้น..
บีมเชื่อว่าความพยายามที่ผ่านมาของเรา จะไม่มีวันสูญเปล่า " - BeamSensei สิษฐารัตน์ ปี่ทอง
.
นักเรียนทุนรัฐบาลญี่ปุ่นประจำปี 2013
ประเภท Research Student
Tokyo Gakugei University
สาขาการสอนภาษาญี่ปุ่นในฐานะภาษาต่างประเทศ
.
.
ฟังประสบการณ์เส้นทางสู่การเป็นนักเรียนทุนรัฐบาลญี่ปุ่น จากบีมเซนเซ และรุ่นพี่สายภาษาอีก 1 ท่าน
สุทิศา สุธาสีกุล
นักเรียนทุนรัฐบาลญี่ปุ่นประจำปี 2012
ประเภท Research Student
Ochanomizu University
คณะ Comparative Studies of Societies and Cultures
สาขา Applied Japanese Linguistics
.
ในกิจกรรมคุยกับรุ่นพี่นักเรียนทุนรัฐบาลญี่ปุ่น (ประเภท Research Student) ที่ #เจ๊เอ๊ด จัดต่อเนื่องมา 14 ปี
🗓 วันเสาร์ที่ 27 พฤษภาคม 2017
⏰ 10.30 - 13.00 น. (เปิดลงทะเบียน 10.00 น.)
📍 Jeducation สาขาอโศก
〰️ ฟังข้อมูล และสอบถามกับรุ่นพี่
〰️ จัดเพียงปีละ 1 ครั้งเท่านั้น
〰️ ไม่มี Facebook Live
〰️ ที่นั่งมีจำนวนจำกัด
อ่านรายละเอียดเพิ่มเติม - สำรองที่นั่ง ทางนี้ค่ะ
👉 http://bit.ly/jed-mext2017
.
📲 สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม
.
สาขาสีลม โทร. 0-2267-7726
สาขาอโศก โทร. 0-2665-2969
.
LINE : http://bit.ly/line-jed
FB : http://bit.ly/jed-msg-facebook
同時也有2部Youtube影片,追蹤數超過2,490的網紅marcel060329,也在其Youtube影片中提到,tube 2007.06.24 017 - http://jmseul.cocolog-nifty.com/jiji/2007/06/post_d95f.html - ochanomizu casals hall meiji university car park...
「ochanomizu university」的推薦目錄:
- 關於ochanomizu university 在 BeamSensei Facebook 的精選貼文
- 關於ochanomizu university 在 BeamSensei Facebook 的最讚貼文
- 關於ochanomizu university 在 พี่ม้าพาเที่ยว ฮี่ฮี่เจแปน Facebook 的最佳貼文
- 關於ochanomizu university 在 marcel060329 Youtube 的最讚貼文
- 關於ochanomizu university 在 marcel060329 Youtube 的最讚貼文
- 關於ochanomizu university 在 Ochanomizu University's Live Session on JASSO's Study in ... 的評價
- 關於ochanomizu university 在 Ochanomizu University - Bunkyo-ku, Tokyo, Japan - Facebook 的評價
ochanomizu university 在 BeamSensei Facebook 的最讚貼文
สอบทุนรัฐบาลญี่ปุ่นหลายครั้ง จนในที่สุดก็เป็นวันของเรา !!!
บทความน่าสนใจ จาก พี่แก้ม !
ผู้พิชิตทุนรัฐบาลญี่ปุ่นได้แล้ว และตอนนี้กำลังเรียน
อย่างมีความสุข? 555
ลองอ่านกันดูค่ะ ^^
สอบทุนรัฐบาลญี่ปุ่นจนท้อแท้ ?!
ยากจังเราจะสอบได้มั้ย !?
ประสบการณ์การทำงานบริษัทญี่ปุ่นเป็นอย่างไร !?
ลองไปอ่านบทสัมภาษณ์"พี่แก้ม"กันดูค่ะ
v
v
v
----------------------
แก้มเป็นเพื่อนของบีมที่เรียนป.ตรีเอกภาษาญี่ปุ่นมาด้วยกันค่ะ
ดีกรีแกนเอก และ เรียนจบเอกภาษาญี่ปุ่นด้วยเกียรตินิยมอันดับ 1
วันนี้มีโอกาสได้สัมภาษณ์เพื่อน
เผื่อจะได้เป็นประโยชน์ต่อผู้ที่สนใจที่จะเรียนต่อที่ญี่ปุ่น
หรือต้องการแรงบันดาลใจค่ะ
ว่าแล้วไปอ่านกันเลย >>>> !
1. สวัสดีค่ะ อยากให้แนะนำตัวหน่อยค่ะ ชื่ออะไร เป็นใคร ตอนนี้ทำอะไรอยู่ที่ไหน
- สวัสดีค่ะ ชื่อแก้มค่ะ จบเอกญี่ปุ่น มธ.(รุ่นเดียวกับบีมเซนเซ) เพิ่งได้ทุนมง(ทุนรัฐบาลญี่ปุ่น)มาเป็น Research Student อยู่ที่ Ochanomizu University เรียนสาย Applied Japanese Linguistics หรือ日本語教育 (นั่นงงไปอีก ว่าคือไรใช่มั้ย หลักๆก็เป็นเกี่ยวกับศึกษาการสอนภาษาญี่ปุ่น วิธีการเรียนรู้ภาษาญี่ปุ่น การใช้ภาษาญี่ปุ่นหรือการสนทนาภาษาญี่ปุ่นของชาวต่างชาติค่ะ)
2. ก่อนจะมารับทุนรัฐบาลญี่ปุ่น เห็นว่าเคยทำงานมาก่อน จบป.ตรีแล้วทำงานเลยเหรอคะ ? ทำงานเกี่ยวกับอะไร ?
- ทำงานที่แบ้งค์ญี่ปุ่นแห่งหนึ่ง(ในไทย)ค่ะ อยู่ในฝ่ายสินเชื่อ
3. เล่าวิธีหางานและตัดสินใจเลือกรับงานของพี่แก้มหลังจบ ป.ตรีให้ฟังหน่อยค่ะ
- คือคนมักคิดกันว่าเรียนภาษาจบไปก็ทำอาชีพล่าม แปลอะไรแบบนี้ แต่เราไม่ใช่สายนั้นคือล่ามห่วยแตกมาก แล้วก็เป็นคนชอบพูดบวกกับอยากใช้ภาษาญี่ปุ่นเป็นเครื่องมือในการเรียนรู้ทักษะอื่น หาความรู้อื่นเลยหางานแนวนั้น หลักๆก็ดูตามเว็บสมัครงานหรือไปบริษัทรีครูททั่วไป (ปล. เทคนิคของการสมัครงานบ.ญี่ปุ่นคือ เวลาสัมภาษณ์ให้ตอบแบบ เราพร้อมที่จะทำอะไรใหม่ๆ อยากลองทำ)
4. ในส่วนของการทำงานยากไหมคะ เราต้องเรียนรู้ตรงไหนบ้าง เพราะว่าที่เข้าใจหมายถึงพี่แก้มเรียนปริญญาตรีด้านภาษาญี่ปุ่นมา แต่ไม่มีความรู้ด้านอื่นเลย การทำงานธนาคารต้องใช้ความรู้ด้านใดบ้าง แล้วเราต้องปรับตัวอย่างไร เข้ากับเพื่อนได้ไหม มีปัญหาอะไรบ้าง มีอะไรอยากแนะนำบ้าง เขียนมาให้หมดเลยค่ะ 555
- เอาจริงๆ คิดว่าสำหรับคนที่เพิ่งจบป.ตรีมาใหม่ๆ ควรทำตัวให้เหมือนแก้วเปล่า เพื่อไปเก็บเกี่ยวความรู้และทักษะการเข้าสังคมในที่ทำงาน คือถ้าเข้าไปแบบมีอีโก้สูง คิดว่ามันจะได้รับอะไรน้องลงเพราะพื้นที่แก้วมันถูกใช้ไปแล้ว มันจะล้น พอทำงานไปสัก1-2ปีมันจะเห็นอะไรมากขึ้น แล้วค่อยมาเลือกสิ่งที่อยู่ในแก้วออกมาใช้ให้เหมาะกับตัวเรา ทั่วไปก็ประมาณนี้ โดยส่วนตัวคิดว่าเป็นคนโชคดีเรื่องผู้คนรอบข้างนะ นี่เข้าไปคือเริ่มจาก 0 ด้วยนายญี่ปุ่นดี พี่ที่ทีมก็ดี พี่ร่วมงานดีก็ช่วยกันสอนเราเรื่องความรู้เกี่ยวกับแบ้งค์ว่ามีอะไรๆบ้าง ค่อยๆเรียนรู้ ทีนี้พอถึงจุดหนึ่งเราตั้งหัดตั้งคำถาม เขาพร้อมตอบอยู่แล้วแหละ แต่ถ้าเราไม่เข้าหาเขาก่อนก็จะไม่มีใครมาอ่านใจเราได้ อ้อ แล้วก็เนื่องจากเราต้องติดต่อกับคนญี่ปุ่นทั้งในแบ้งค์และลูกค้า ก็ต้องรู้การใช้ภาษาทางการ ภาษาสุภาพ ภาษาอีเมล์ แล้วก็มารยาทแบบญี่ปุ่นด้วย (อันนี้เป็นหนึ่งในแรงบันดาลใจที่เอามาเขียนหัวข้อวิจัย)
5. หลังจากทำงานไปสักพักก็สอบทุนรัฐบาลญี่ปุ่นใช่ไหมคะ คิดยังไงทำไมถึงไปสอบ ทั้งๆที่เราทำงานอยู่ ตัดสินใจนานมั้ย ที่ต้องทิ้งงานไป ทำไมถึงเลือกไปเรียนมากกว่าทำงานที่เราทำอยู่นี้
- เอาจริงๆ เริ่มสอบกันมาตั้งแต่รอบเดียวกับบีมเซนเซนั่นแหละ สอบมาเรื่อยๆ จนบีมจบแล้วถึงเพิ่งได้มา คือตั้งใจว่าอยากเรียนให้สุด ให้ถึงป.เอก (แต่ตอนนี้เอาโทให้รอดก่อน 555) เพราะอยากกลับไปทำงานด้านวิชาการ จริงๆคำถามเรื่องลาออกจากงานและเลือกมาเรียนนี่คือโดนถามตอนสัมภาษณ์ทุนนะ แบบที่บีมถามเป๊ะ 555 แต่เป็นเวอร์ชั่นญี่ปุ่นแทน ก็ตอบไปว่า “ชีวิตเรามันเป็นแบบ “ใช้แล้วทิ้ง” คือมีโอกาสครั้งเดียวที่จะใช้ ก็ควรเลือกทำตามฝันมากกว่าถูกมั้ยคะ ซึ่งก็คือการไปเรียนต่อที่ญี่ปุ่น” (สวยไปอีกมั้ยหละ)
6. พี่แก้มสอบไปทั้งหมดกี่ครั้งคะ แล้วแต่ละครั้งมีท้อแท้ใจบ้างไหม เพราะอะไรถึงทำให้เราตัดสินใจไม่ยอมแพ้ในการสอบทุนนี้คะ
- 4 ครั้ง 555 เยอะไปมั้ยนะ แต่คือเราคิดว่าความตั้งใจมันเป็นบ่อเกิดของความสำเร็จนะ คิดว่าทำได้เลยสอบไปเรื่อยๆ
7. สมมติว่าถ้าครั้งปัจจุบันพี่แก้มสอบไม่ผ่าน พี่แก้มจะสอบต่อไปอีกไหม จะหยุดตอนอายุเท่าไหร่
- ไม่มีสมมติว่าไม่ผ่านดิ555 คือผ่านไง คำถามนี้ตอบไม่ได้ ข้าม555
8. การเตรียมตัวยากมั้ยคะ ในแต่ละครั้ง 4 ครั้งที่ผ่านมา พี่แก้มส่ง study plan ตัวเดียวกันไปมั้ย แล้วในส่วนของข้อสอบมีอะไรที่เปลี่ยนไปบ้างหรือเปล่า?
- เอาเรื่องข้อสอบก่อน สำหรับสายภาษาญี่ปุ่นนะ สมัยบีมคือสอบอังกฤษอย่างเดียวก่อน พอประกาศผลแล้วถึงสอบญี่ปุ่น แต่ตอนนี้คือสอบพร้อมกันเลยทั้งอังกฤษและญี่ปุ่น ส่วนเรื่องเตรียมตัว สำหรับข้อสอบภาษาอังกฤษ มักจะชอบเน้นไปทางไวยากรณ์ ก็แนะนำให้หาข้อสอบเก่ามาลองทำ แล้วก็โหลดข้อสอบ英検 เป็นข้อสอบภาษาอังกฤษของคนญี่ปุ่นมาทำดู ส่วนข้อสอบภาษาญี่ปุ่นจะเป็นโจทย์ง่ายไปยาก ก็เน้นอ่านN1-N2 เป็นช่วงสอบJLPTพอดี อ่านรอบเดียวกันไปเลย
Study plan น่าจะเป็นส่วนที่ยากสุด คือหัวข้อมันต้องใช่สำหรับตัวเรา ทำได้จริงแล้วเป็นประโยชน์ด้วยต้องหาข้อมูลเยอะ อ่านเยอะ แล้วก็ปรึกษาอาจารย์ทั้งไทยและญี่ปุ่น
9. เวลาสัมภาษณ์เขามักจะถามอะไรบ้าง เล่าให้ฟังได้ไหมคะ แล้วตอบคำถามสัมภาษณ์ยังไงให้เขาเลือกเรา มีเทคนิคไหมคะ
- จำได้ว่ากรรมการมี 4 คน เราพูดญี่ปุ่นได้ เขาก็จะสัมภาษณ์เราเป็นญี่ปุ่น หลักๆก็แนะนำตัวแล้วก็เกี่ยวกับ Study planนะ คือเขาจะดูว่าเรารู้ตัวเองมั้ยว่าจะไปทำอะไร ศึกษาอะไร หาข้อมูลมาดีพอรึป่าว อาจจะมีคำถามที่ดูโหดร้ายบ้าง แต่ให้คิดว่าถ้ามั่นใจต้องทำได้ แล้วก็ถามเรื่องทั่วๆไป
11. บอกความรู้สึกตอนที่เห็นว่าตัวเองทำสำเร็จแล้วหน่อยค่ะ
- น้ำตาไหล แบบ"นี่คือวันของฉัน!!"
12. ได้ยินว่าพี่แก้มจะเรียนถึงปริญญาเอกเลยใช่ไหมคะ ทำไมถึงมุ่งมั่นด้านนี้คะ จบแล้วตั้งใจจะทำอะไร จะอยู่ญี่ปุ่นหรือจะกลับไทย จะแต่งงานกับคนญี่ปุ่นมั้ยคะ 555
- จริงๆการวิจัยหรือการศึกษาเรื่องที่เราสนใจมันมีเสน่ห์นะ เอาง่ายๆถ้าเปรียบเทียบใกล้ตัวหน่อย ก็เหมือนคนชอบทำอาหารอะ ก็ศึกษาตามหาวัตถุดิบเอามาทำอาหาร ฝึกเทคนิคให้มีสไตล์ของตัวเอง คิดว่าไม่ต่างกันมันคือความเชี่ยวชาญ ถ้าคนเรามีpassionในด้านใดด้านหนึ่ง ชีวิตจะสนุกขึ้น จบแล้วก็ตั้งใจว่าจะทำงานในวงการสอนภาษาญี่ปุ่นนี่แหละ ฝากติดตามผลงานด้วยนะคะ 555
13.สำหรับพี่แก้ม ภาษาญี่ปุ่น และ ประเทศญี่ปุ่น คืออะไรคะ
ถามกว้างไปอีก ภาษาญี่ปุ่นคือเครื่องมือที่ทำให้เราเข้าถึงญี่ปุ่นได้ง่ายขึ้นมั้ง ทำความเข้าใจกับญี่ปุ่นได้ง่ายขึ้น คือถ้าไม่พูดภาษาญี่ปุ่นไม่ได้หรือไม่ค่อยได้ เราว่าคุยกับคนญี่ปุ่นหรือเข้าถึงตัวตนของคนญี่ปุ่นได้ยากมาก ส่วนประเทศญี่ปุ่น... ก็เป็นอีกโลกหนึ่งมั้ง 555
14. การเรียนภาษาญี่ปุ่นยากมั้ยคะ กว่าจะพูดได้ขนาดนี้
- ก็ติดอยู่ในอันดับภาษาที่ยากที่สุดอะค่ะ คิดว่ายากปะหละ555 ตอนม.ปลายเคยได้เกรด2 สมัยเริ่มあいうえお คาตาคานะนี่เวลาเขียนติดๆกันเยอะๆ ยังต้องระลึกชาติอยู่นาน แล้วก็คิดว่าตอนที่เรียนที่ไทยอะ จะขาดทักษะพูด แต่ส่วนตัวคือมีทั้งเพื่อนคนญี่ปุ่นและต่างชาติอื่นๆ ก็เลยมีโอกาสได้ฝึกการพูดเยอะหน่อย
15. ตอนมาญี่ปุ่นต้องปรับตัวอะไรเป็นพิเศษไหมคะ แล้วแบบ ที่ผ่านมาเกือบปีนี้ มีอะไรลำบาก ทุกข์ใจ หรือเปล่า แล้วผ่านมันมาได้อย่างไร
- ลำบากเรื่องการเรียนมั้ง มันคนละอารมณ์กับป.ตรีนะ แบบพรุ่งนี้ควิซ อ่านวันนี้ก็ทัน.. คือหมดยุคนั้นแล้ว มันต้องอ่านอ่านอ่านให้เป็นนิสัย ไม่มีใครมาบอกก็ต้องรู้เองว่าต้องทำอะไร แล้วอีกจุดหนึ่งคือต้องหัดตั้งคำถาม แบบอย่างหนังสือที่อ่านเนี่ยทำไมเขาเขียนมาแบบนี้ มันจริงไหม? เอาอะไรมาเขียนให้ฉันอ่าน?
16. ชีวิตนักศึกษาวิจัย/นักศึกษาปริญญาโทที่มหาลัยที่ญี่ปุ่นเป็นยังไงบ้างคะ สนุกมั้ย มีเพื่อนหรือเปล่า เพื่อนๆเป็นคนชาติไหนคะ
- สนุกกกกกกก เพื่อนต่างชาติก็มี เกาหลี อียิปต์ จีน มองโก ลาว เวียดนาม แถบยุโรปเยอะแยะ อินเตอร์ไปอีก แต่ก็จะสื่อสารกันด้วยภาษาญี่ปุ่นเป็นหลักนะ
17. อยากให้พี่แก้มแนะนำน้องๆเพื่อนๆพี่ๆที่อยากเรียนต่อสายญี่ปุ่นเหมือนกับพวกเราหน่อยค่ะ ทั้งน้องๆที่ต้องการเรียนเอกภาษาญี่ปุ่นในระดับปริญญาตรี และน้องๆเพื่อนๆพี่ๆที่ต้องการสอบทุนรัฐบาลญี่ปุ่นในสาขาการสอนภาษาญี่ปุ่น หรือ วรรณคดี ภาษาศาสตร์ญี่ปุ่นค่ะ แล้วน้องๆที่ไม่มีพื้นฐานทางภาษาญี่ปุ่นเลย แต่อยากมาเรียนป.โทด้านการสอนภาษาญี่ปุ่น พี่แก้มมีคำแนะนำยังไงคะ
- แยกเป็นแต่ละเคสเนอะ
1. สำหรับป.ตรีเอกญี่ปุ่น ถ้าคิดว่าชอบ มีความอดทนกับการควิซทุกสัปดาห์ ก็มาเถอะค่ะ55
2. น้องๆที่อยากสอบทุนมง ถ้าคิดว่าชอบ ตั้งใจและว่าอยากวิจัย สนุกกับวิจัย ก็มาเถอะค่ะ
3. แต่สำหรับน้องๆที่ไม่มีพื้นฐานญี่ปุ่นเลย แต่อยากเรียนโทสายเดียวกับพี่... กลับไปที่ข้อ1 แล้วก็ไล่ตามข้อ2นะคะ 555
18. สุดท้ายนี้ฝากอะไรถึงเพื่อนบีมหน่อยค่ะ 555 (เล่นๆ)
- บีม มันไม่มีคำถามข้อ 10.... 555555555
-----------------------------
เป็นยังไงกันบ้างคะ
ได้อ่านบทสัมภาษณ์พี่แก้มแล้ว มีกำลังใจขึ้นมากันบ้างไหมเอ่ย
ใครมีคำถามที่อยากถามพี่แก้ม หรือถามบีม พิมพ์ไว้ได้เลยนะคะ
เดี๋ยวจะให้เจ้าตัวมาตอบให้ค่ะ ^^
ถ้ามีโอกาสจะสัมภาษณ์มาอีกหลายๆแนวนะคะ <3
BeamSensei
ochanomizu university 在 พี่ม้าพาเที่ยว ฮี่ฮี่เจแปน Facebook 的最佳貼文
พี่ม้าขาาาาาา
แฟนหนูชอบสีซอให้หนูฟัง เค้าฝากถามว่าที่โตเกียวแถวไหนขายซอเคอะ.
ซอไม่มีมีแต่กีตาร์นะคะขุ่นน้องพี่ม้าพามาย่านเครื่องดนตรี ตีฉิ่งสนุกสนานกันไปเลย ใครอารมณ์ติสท์แตก สาแหรกขาด หรืออาจจะเจอพี่สิงโต ไม่นำโชคแถวนี้ก็อาจจะมีเคอะ
สถานีOchanomizu มาโดยรถไฟJR ออกทางออก Meiji University นะเคอะ
ปล.1แถวนี้เป็นย่านมหาลัย เด็กน่ากินเยอะมาก เจ๊ม้าเห็นแล้วอยากพาไปตีแบต
ปล.2ถัดจากย่านดนตรีเป็นอุกปกรณ์กีฬา ชายร่างกำยำเยอะมาก อุปกรณ์ทุกอย่างมีหมดสโนว์บอรด์ สกี กอล์ฟ รองเท้าวิ่ง
ปล.3เด็กแถวนี้หน้าตาดี เอ๊าะๆสดๆม้าฟันเฟริม์
www.peemahpatiew.com
ochanomizu university 在 marcel060329 Youtube 的最讚貼文
tube 2007.06.24 017 - http://jmseul.cocolog-nifty.com/jiji/2007/06/post_d95f.html - ochanomizu casals hall meiji university car park
![post-title](https://i.ytimg.com/vi/k2-r4qao7ik/hqdefault.jpg)
ochanomizu university 在 marcel060329 Youtube 的最讚貼文
tube 2007.06.24 016 - http://jmseul.cocolog-nifty.com/jiji/2007/06/post_d95f.html - ochanomizu meiji university
![post-title](https://i.ytimg.com/vi/ki5it3vAmuo/hqdefault.jpg)
ochanomizu university 在 Ochanomizu University - Bunkyo-ku, Tokyo, Japan - Facebook 的推薦與評價
Ochanomizu University, Bunkyo-ku, Tokyo, Japan. 334 likes · 610 were here. Ochanomizu University is a Women's university in Bunkyō-ku, Tokyo, Japan.... ... <看更多>
ochanomizu university 在 Ochanomizu University's Live Session on JASSO's Study in ... 的推薦與評價
#studyinjapan #studyabroad #日本留学. Ochanomizu University's Live Session on JASSO's Study in Japan Virtual Fair held on Aug 28. ... <看更多>