ระยอง ฮิปมาก !!! ทริปนี้ขอพาทุกคนไปโต้คลื่นที่จังหวัดระยอง ที่อ่าวไข่ แหลมแม่พิมพ์ และพักผ่อนที่ Centata Q Resort Rayong ที่เห็นเพื่อนๆแกงค์โต้คลื่นมาเช็คอินกันบ่อยมากๆ
หลายคนอาจจะยังไม่รู้ว่าระยองก็สามารถโต้คลื่นได้ ทั้งหาดแม่รำพึง( แหลมหญ้า ) และอีกหาดที่กำลังฮิตสุดๆตอนนี้คือ แหลมแม่พิมพ์ หน้าโรงแรม Centara Q เลย บอกเลยว่าชิลไม่แพ้ภาคใต้เลยนะเนี่ย ตอนนี้ราคาห้องพักเห็นแบบนี้ราคาเริ่มต้น 1,200 บาทเท่านั้นเอง ( สำหรับเดือนกันยายน ) ช่วงอื่นๆลองเช็คเพิ่มเติมทางเวบไซต์นะครับ
ใครที่อยากมาโต้คลื่น ในฟิลที่ขับรถจากกรุงเทพมาใกล้ๆแนะนำให้นอนที่ Centara Q เลยเพราะจุดโต้คลื่นอยู่หน้าโรงแรม คลื่นไม่ใหญ่ไม่อันตราย สามารถเช่ากระดานโต้คลื่นหรือกระดาน SUP ไปพายชิลๆได้ ทริปนี้ฟินมาก นอกจากหาดที่น้ำใส ทรายสะอาด เพลินมากๆเพราะโต้คลื่นได้ทั้งวัน ร้อนก็มาแช่ตัวว่ายน้ำในสระชิลๆ บ่ายๆเดินกลับไปนอนที่โรงแรมและออกมาเล่นต่อได้อีกอีก ตอนเย็นก็นั่งทาน Buffet BBQ Seafood อร่อยๆริมทะเล บรรยากาศดีๆแบบนี้ ต้องลองหนีไปเที่ยวระยองกันแล้วละครับ
ใครที่ยังไม่รู้สัปดาห์นะจะไปเที่ยวไหนดี ลองอ่านดูนะครับ
สามารถจองที่พักและสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ทาง
โทร.038-657378, 062-5970038
Line id : @centaraq
หรือคลิ๊กลิ้งค์ http://nav.cx/dR1NoKb
#CentaraQResortRayong #CentaraQ #Rayong
#เซ็นทาราคิวรีสอร์ท #ระยอง #ที่พักระยอง #ที่พักติดทะเล #ทะเล #saveการท่องเที่ยวไทย
同時也有7部Youtube影片,追蹤數超過120萬的網紅Guy Haru Family,也在其Youtube影片中提到,เที่ยวไม่หยุด! เที่ยวเก่งตาม "สไตล์3ยอดกุมาร" บอกเลยว่าภูเก็ตEP.นี้ทำเราประทับใจสุดๆ! แถมกิจกรรมยังแน่นตลอดทริปเหมือนเดิม ไปดูกันเลยว่าจะสนุกและ adven...
「การท่องเที่ยวไทย」的推薦目錄:
- 關於การท่องเที่ยวไทย 在 Surfer's Holiday Facebook 的最佳貼文
- 關於การท่องเที่ยวไทย 在 อ้ายจง Facebook 的精選貼文
- 關於การท่องเที่ยวไทย 在 อ้ายจง Facebook 的精選貼文
- 關於การท่องเที่ยวไทย 在 Guy Haru Family Youtube 的最讚貼文
- 關於การท่องเที่ยวไทย 在 SuperAppleshow Youtube 的最佳貼文
- 關於การท่องเที่ยวไทย 在 Nate & Mee Youtube 的精選貼文
- 關於การท่องเที่ยวไทย 在 ฟื้นฟูการท่องเที่ยวไทยหลังโควิด-19 ด้วยระบบเศรษฐกิจสร้างสรรค์ ... 的評價
การท่องเที่ยวไทย 在 อ้ายจง Facebook 的精選貼文
การท่องเที่ยวไทย ต้องปรับตัวอย่างไร หลังCOVID-19
เมื่อมีแนวโน้มว่า คนจีน นักท่องเที่ยวเบอร์1ของไทย มาไทยน้อยลง
.
อย่างที่เรารับรู้จากสื่อต่างๆ รวมถึงอ้ายจงก็เล่าให้ทุกคนได้ทราบมาโดยตลอด ถึงความPopularของประเทศไทยในหมู่นักท่องเที่ยวจีน ต้องบอกเลยว่า ตั้งแต่ปี 2016-2018 ประเทศไทยเข้าสู่จุดพีค ดังมากๆในจีน ติดอันดับหนึ่ง ประเทศยอดนิยมของชาวจีนมาโดยตลอด สร้างรายได้หลักแสนล้านบาทให้กับประเทศ
.
แต่ก็ต้องบอกกันตามตรง ตั้งแต่ปีที่ผ่านมา และคาดว่าหลังCOVID-19 หากคนจีนกลับมาเที่ยวนอกประเทศจีนอีกครั้งในปีนี้ ไทยเราไม่ได้เป็นตัวเลือกแรกของนักท่องเที่ยวจีนอีกต่อไป
โดย ช่วงปีสองปีมานี้ ญี่ปุ่นกลายมาเป็นเบอร์1 ในหลายโพลสำรวจของจีน
.
ประเทศไทยไม่ใช่ประเทศเดียวที่ตกอันดับ เกาหลีเองที่เคยติด TOP5 มาโดยตลอด ก็เริ่มถูกแทนที่โดยออสเตรเลีย
การมาแรงแซงโค้งของญี่ปุ่นและออสเตรเลีย ทำให้หลายฝ่าย โดยเฉพาะผู้ที่ทำงานในสายท่องเที่ยว เกิดคำถามขึ้นว่า ทำไมจึงเป็นเช่นนั้น? นักท่องเที่ยวจีนเริ่มสนใจอะไรในญี่ปุ่นและออสเตรเลีย?
.
บางคนถึงขั้นมาถามอ้ายจงว่า
“หรือคนจีนจะเริ่ม เบื่อ เมืองไทยซะแล้ว?”
.
สำหรับอ้ายจง มีคำถามเดียวที่คิดว่าเราควรเริ่มและร่วมหาคำตอบกัน
“ประเทศไทยเรา จะปรับกลยุทธ์อย่างไร เพื่อดึงดูดนักท่องเที่ยวจีน รวมถึงนักท่องเที่ยวชาติอื่นเข้ามาเที่ยวไทยอย่างยั่งยืน”
.
ในฐานะที่ทำงานทางด้านการตลาดจีน และนำเสนอเรื่องราวจีน โดยเฉพาะการท่องเที่ยวไทยในกลุ่มคนจีน มาโดยตลอด ผนวกกับ ร่วมถก-แชร์ข้อมูลกับทาง Digilink Thailand ตัวแทนอย่างเป็นทางการของ Mafengfo สื่อออนไลน์ด้านท่องเที่ยว FIT ชื่อดังของจีน ทำให้อ้ายจงและทีม
.
# สรุปเหตุผลสำคัญที่อาจเป็นปัจจัยทำให้คนจีนเริ่มไปเที่ยวที่อื่นมากขึ้น นอกเหนือจากประเทศไทย ดังนี้
"การมาของนักท่องเที่ยว Gen Y ผู้เกิดมาพร้อมเทคโนโลยี"
จากการสำรวจของศูนย์วิจัยกรุงไทย 80% ของนักท่องเที่ยวจีนอยู่ในช่วง Gen Y วัย 26-40 ปี นับเป็นกลุ่มที่มีอำนาจจับจ่ายมากที่สุด เป็นคนรุ่นที่มีการศึกษา อยู่ในวัยทำงาน และมีรายได้ประจำ คนรุ่นนี้เติบโตมาพร้อมกับโลกอินเตอร์เน็ต และเชื่อถือบล็อกท่องเที่ยวที่รีวิวสถานที่ท่องเที่ยวโดยคนที่ไปเที่ยวจริง ๆ หรือที่เรียกว่า travel blogger มากกว่าหนังสือนำเที่ยว หรือ บริษัททัวร์
.
ธุรกิจท่องเที่ยวไทยที่ยังพึ่งบริษัททัวร์ ยังเข้าถึงเทคโนโลยี อย่างยิ่งในส่วนที่เจาะกลุ่มเป้าหมายในจีน เช่น สื่อออนไลน์ในประเทศจีน ด้วยเหตุนี้ นำมาซึ่งการเสียโอกาสที่จะเข้าถึงกลุ่มนักท่องเที่ยว Gen Y และกำลังซื้อจำนวนมหาศาล นอกจากนี้นักท่องเที่ยวจีนยังชินกับการชำระเงินแบบไร้เงินสดผ่านคิวอาร์โค้ด แต่ก็ต้องยอมรับว่า มีผู้ประกอบการสายท่องเที่ยวไทยรวมถึงร้านค้า ร้านบริการต่างๆ ยังขาดการรับชำระเงิน WeChat Pay และ Alipay
.
ประเด็นการชำระเงินด้วย QRCode เป็นประเด็นที่มิอาจมองข้ามได้นะครับ เพราะตอนนี้ การชำระเงินแบบไร้เงินสด ไม่ใช่แค่การอำนวยความสะดวก แต่เสมือนการเข้าถึงกลุ่มเป้าหมายของเราจริงๆ กล่าวคือ นักท่องเที่ยวจีนแทบจะ100% พกเงินสดน้อยลง ใช้จ่ายผ่านมือถือหรือบัตรเครดิตมากขึ้น ดังนั้น ถ้าเราตอบสนองLifestyleของพวกเขา โอกาสที่เขาจะเลือกเรา ก็สูง
.
“การแสวงหาประสบการณ์ใหม่ๆ”
ผลการศึกษาจาก McKinsey and Company บริษัทที่ปรึกษาทางการตลาดระดับโลกระบุว่านักท่องเที่ยวจีนในปัจจุบันมีรสนิยมที่เปลี่ยนไปจากยุคทัวร์จีนมาก เพราะคนจีนในปัจจุบันให้ความสำคัญกับประสบการณ์โดยรวม ไม่ใช่แค่การShopping หรือการไปเที่ยวสถานที่สำคัญ
.
ผลการศึกษาข้างต้น สัมพันธ์กับผลการสำรวจบน Mafengwo แพลตฟอร์มการท่องเที่ยวชื่อดังในจีน ที่ระบุว่า นักท่องเที่ยวจีนในปี2020 มีแนวโน้มจะชอบกิจกรรมเกี่ยวกับวัฒนธรรมท้องถิ่น การเช่ารถเที่ยวซอกแซกไปที่ต่าง ๆ ด้วยตัวเอง หรือ กิจกรรมผาดโผน เช่นการเล่นพาราไกลดิง ดำน้ำ ตกปลา
.
และสำหรับ Xiaohongshu อีกหนึ่งแพลตฟอร์มLifestyleที่คนจีนยุคใหม่นิยมใช้ โดยเฉพาะ ช้อป-กิน-เที่ยว ณ ต่างประเทศ เราก็จะได้เห็น คำค้นหาที่ติดเทรนด์บน Xiaohongshu เป็นคำที่เกี่ยวกับ สถานที่ท่องเที่ยว ,ร้านอาหาร รวมถึง การกิน-การใช้ชีวิต-เข้ารับบริการต่างๆ ในลักษณะของUnseen หรือยังไม่เป็นที่รู้จักมากนักแต่น่าสนใจ
ถ้าลองสอบถามนักท่องเที่ยวจีน หรือค้นหาข้อมูลเที่ยวไทยในโลกออนไลน์จีน จะพบว่า ประเทศไทยยังคงเด่นเรื่องกิน-เที่ยว-ช้อป แต่มีจังหวัดท่องเที่ยวเด่น ๆ อยู่ไม่กี่จังหวัด ในขณะที่ญี่ปุ่นขึ้นชื่อในเรื่องการท่องเที่ยวได้ตลอดทั้งปี ทุกภูมิภาค การจะปรับตัวให้เข้ากับความต้องการของนักท่องเที่ยวจีน
.
ขอแนะนำว่า ธุรกิจท่องเที่ยวไทยต้องสร้างจุดสนใจใหม่ ๆ โดยเฉพาะการพัฒนาสถานที่ท่องเที่ยวในเมืองรอง โดยในปีที่ผ่านมาจำนวนนักท่องเที่ยวจีนในเมืองรองมีการเติบโตอย่างมีนัยยะสำคัญ โดยเฉพาะ ตราด ที่เพิ่มขึ้นถึง 56% และเชียงราย เพิ่มขึ้น 22% นับเป็นสัญญาณที่ชัดเจนว่าเมืองเล็กก็พัฒนาเป็นแหล่งท่องเที่ยวที่ให้ประสบการณ์สดใหม่ ตรงใจนักท่องเที่ยว Gen Y ได้
.
"ปัจจัยด้านความปลอดภัย"
ศูนย์วิจัยกรุงไทยระบุว่า ปัจจัยในการเลือกสถานที่ท่องเที่ยวของจีนอันดับหนึ่งคือเรื่องอาหารการกิน ตามมาด้วย ความปลอดภัย แม้ว่าประเทศไทยจะโด่งดังในเรื่องสตรีทฟู้ด แต่สถานการณ์โควิดในปีนี้อาจทำให้นักท่องเที่ยวกังวลที่จะรับประทานอาหารริมทาง ในแง่ความปลอดภัยประเทศไทยยังคงเป็นรองหลายประเทศ โดยเฉพาะญี่ปุ่น
.
เท่าที่อ้ายจงได้รับข้อมูลมา เป็นที่น่ายินดีทีเดียว ที่ตอนนี้ทางการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย กำลังดำเนินโครงการ SHA (Amazing Thailand Safety & Health Administration) เพื่อกระตุ้นให้ผู้ประกอบการสายท่องเที่ยว สร้างมาตรฐานความปลอดภัย แก่ผู้เข้ารับบริการ ซึ่งจุดนี้ สามารถชูเป็นจุดเด่นในการดึงดูดให้นักท่องเที่ยวต่างชาติเข้ามาเที่ยวไทยได้อย่างมั่นใจและสบายใจ
.
# สรุปทิ้งท้าย หากธุรกิจท่องเที่ยวไทยต้องการดึงดูดนักท่องเที่ยวจีน-นักท่องเที่ยวต่างชาติ เข้ามาเที่ยวไทยอย่างยั่งยืน จำเป็นต้องปรับตัวในหลายด้าน
1. ด้านการสื่อสารและเทคโนโลยี
- หากต้องการโฆษณากับนักท่องเที่ยว Gen Y โซเชียลมีเดียจีน และ บล็อกเกอร์ที่มีความน่าเชื่อถือคือสิ่งจำเป็น หากขาดการสื่อสาร นักท่องเที่ยวก็จะไปเที่ยวแต่สถานที่เดิม ๆ จนความนิยมเสื่อมไปในที่สุด
- ธุรกิจท่องเที่ยวต้องรองรับระบบ WeChat Pay หรือ Alipay เพื่ออำนวยความสะดวกแก่นักท่องเที่ยวจีน
2. การคมนาคม
- การคมนาคมเป็นสิ่งที่สำคัญหากต้องการพัฒนาเมืองรองเป็นจังหวัดท่องเที่ยว แม้จะมีการสร้างสนามบินในเมืองใหญ่ แต่การเดินทางระหว่างจังหวัดต้องสะดวกสบาย ปลอดภัย และได้มาตรฐาน
3. มาตรฐานความสะอาดและความปลอดภัย
- ความสะอาดและความปลอดภัยจะเป็นสิ่งที่สำคัญกว่าที่ผ่านๆมา ธุรกิจไทยต้องสร้างความมั่นใจให้กับนักท่องเที่ยวจีน และปฏิบัติตามคำแนะนำของภาครัฐอย่างเคร่งครัด
.
อ้ายจงอ้างอิงบางส่วนจาก
- Krungthai Compass
- Mafengwo.cn
- McKinsey and Company
#อ้ายจง #เล่าเรื่องเมืองจีน #ชีวิตในจีน #การตลาดจีน #นักท่องเที่ยวจีน
การท่องเที่ยวไทย 在 อ้ายจง Facebook 的精選貼文
การท่องเที่ยวไทย ต้องปรับตัวอย่างไร หลังCOVID-19
เมื่อมีแนวโน้มว่า คนจีน นักท่องเที่ยวเบอร์1ของไทย มาไทยน้อยลง
.
อย่างที่เรารับรู้จากสื่อต่างๆ รวมถึงอ้ายจงก็เล่าให้ทุกคนได้ทราบมาโดยตลอด ถึงความPopularของประเทศไทยในหมู่นักท่องเที่ยวจีน ต้องบอกเลยว่า ตั้งแต่ปี 2016-2018 ประเทศไทยเข้าสู่จุดพีค ดังมากๆในจีน ติดอันดับหนึ่ง ประเทศยอดนิยมของชาวจีนมาโดยตลอด สร้างรายได้หลักแสนล้านบาทให้กับประเทศ
.
แต่ก็ต้องบอกกันตามตรง ตั้งแต่ปีที่ผ่านมา และคาดว่าหลังCOVID-19 หากคนจีนกลับมาเที่ยวนอกประเทศจีนอีกครั้งในปีนี้ ไทยเราไม่ได้เป็นตัวเลือกแรกของนักท่องเที่ยวจีนอีกต่อไป
โดย ช่วงปีสองปีมานี้ ญี่ปุ่นกลายมาเป็นเบอร์1 ในหลายโพลสำรวจของจีน
.
ประเทศไทยไม่ใช่ประเทศเดียวที่ตกอันดับ เกาหลีเองที่เคยติด TOP5 มาโดยตลอด ก็เริ่มถูกแทนที่โดยออสเตรเลีย
การมาแรงแซงโค้งของญี่ปุ่นและออสเตรเลีย ทำให้หลายฝ่าย โดยเฉพาะผู้ที่ทำงานในสายท่องเที่ยว เกิดคำถามขึ้นว่า ทำไมจึงเป็นเช่นนั้น? นักท่องเที่ยวจีนเริ่มสนใจอะไรในญี่ปุ่นและออสเตรเลีย?
.
บางคนถึงขั้นมาถามอ้ายจงว่า
“หรือคนจีนจะเริ่ม เบื่อ เมืองไทยซะแล้ว?”
.
สำหรับอ้ายจง มีคำถามเดียวที่คิดว่าเราควรเริ่มและร่วมหาคำตอบกัน
“ประเทศไทยเรา จะปรับกลยุทธ์อย่างไร เพื่อดึงดูดนักท่องเที่ยวจีน รวมถึงนักท่องเที่ยวชาติอื่นเข้ามาเที่ยวไทยอย่างยั่งยืน”
.
ในฐานะที่ทำงานทางด้านการตลาดจีน และนำเสนอเรื่องราวจีน โดยเฉพาะการท่องเที่ยวไทยในกลุ่มคนจีน มาโดยตลอด ผนวกกับ ร่วมถก-แชร์ข้อมูลกับทาง Digilink Thailand ตัวแทนอย่างเป็นทางการของ Mafengfo สื่อออนไลน์ด้านท่องเที่ยว FIT ชื่อดังของจีน ทำให้อ้ายจงและทีม
.
# สรุปเหตุผลสำคัญที่อาจเป็นปัจจัยทำให้คนจีนเริ่มไปเที่ยวที่อื่นมากขึ้น นอกเหนือจากประเทศไทย ดังนี้
"การมาของนักท่องเที่ยว Gen Y ผู้เกิดมาพร้อมเทคโนโลยี"
จากการสำรวจของศูนย์วิจัยกรุงไทย 80% ของนักท่องเที่ยวจีนอยู่ในช่วง Gen Y วัย 26-40 ปี นับเป็นกลุ่มที่มีอำนาจจับจ่ายมากที่สุด เป็นคนรุ่นที่มีการศึกษา อยู่ในวัยทำงาน และมีรายได้ประจำ คนรุ่นนี้เติบโตมาพร้อมกับโลกอินเตอร์เน็ต และเชื่อถือบล็อกท่องเที่ยวที่รีวิวสถานที่ท่องเที่ยวโดยคนที่ไปเที่ยวจริง ๆ หรือที่เรียกว่า travel blogger มากกว่าหนังสือนำเที่ยว หรือ บริษัททัวร์
.
ธุรกิจท่องเที่ยวไทยที่ยังพึ่งบริษัททัวร์ ยังเข้าถึงเทคโนโลยี อย่างยิ่งในส่วนที่เจาะกลุ่มเป้าหมายในจีน เช่น สื่อออนไลน์ในประเทศจีน ด้วยเหตุนี้ นำมาซึ่งการเสียโอกาสที่จะเข้าถึงกลุ่มนักท่องเที่ยว Gen Y และกำลังซื้อจำนวนมหาศาล นอกจากนี้นักท่องเที่ยวจีนยังชินกับการชำระเงินแบบไร้เงินสดผ่านคิวอาร์โค้ด แต่ก็ต้องยอมรับว่า มีผู้ประกอบการสายท่องเที่ยวไทยรวมถึงร้านค้า ร้านบริการต่างๆ ยังขาดการรับชำระเงิน WeChat Pay และ Alipay
.
ประเด็นการชำระเงินด้วย QRCode เป็นประเด็นที่มิอาจมองข้ามได้นะครับ เพราะตอนนี้ การชำระเงินแบบไร้เงินสด ไม่ใช่แค่การอำนวยความสะดวก แต่เสมือนการเข้าถึงกลุ่มเป้าหมายของเราจริงๆ กล่าวคือ นักท่องเที่ยวจีนแทบจะ100% พกเงินสดน้อยลง ใช้จ่ายผ่านมือถือหรือบัตรเครดิตมากขึ้น ดังนั้น ถ้าเราตอบสนองLifestyleของพวกเขา โอกาสที่เขาจะเลือกเรา ก็สูง
.
“การแสวงหาประสบการณ์ใหม่ๆ”
ผลการศึกษาจาก McKinsey and Company บริษัทที่ปรึกษาทางการตลาดระดับโลกระบุว่านักท่องเที่ยวจีนในปัจจุบันมีรสนิยมที่เปลี่ยนไปจากยุคทัวร์จีนมาก เพราะคนจีนในปัจจุบันให้ความสำคัญกับประสบการณ์โดยรวม ไม่ใช่แค่การShopping หรือการไปเที่ยวสถานที่สำคัญ
.
ผลการศึกษาข้างต้น สัมพันธ์กับผลการสำรวจบน Mafengwo แพลตฟอร์มการท่องเที่ยวชื่อดังในจีน ที่ระบุว่า นักท่องเที่ยวจีนในปี2020 มีแนวโน้มจะชอบกิจกรรมเกี่ยวกับวัฒนธรรมท้องถิ่น การเช่ารถเที่ยวซอกแซกไปที่ต่าง ๆ ด้วยตัวเอง หรือ กิจกรรมผาดโผน เช่นการเล่นพาราไกลดิง ดำน้ำ ตกปลา
.
และสำหรับ Xiaohongshu อีกหนึ่งแพลตฟอร์มLifestyleที่คนจีนยุคใหม่นิยมใช้ โดยเฉพาะ ช้อป-กิน-เที่ยว ณ ต่างประเทศ เราก็จะได้เห็น คำค้นหาที่ติดเทรนด์บน Xiaohongshu เป็นคำที่เกี่ยวกับ สถานที่ท่องเที่ยว ,ร้านอาหาร รวมถึง การกิน-การใช้ชีวิต-เข้ารับบริการต่างๆ ในลักษณะของUnseen หรือยังไม่เป็นที่รู้จักมากนักแต่น่าสนใจ
ถ้าลองสอบถามนักท่องเที่ยวจีน หรือค้นหาข้อมูลเที่ยวไทยในโลกออนไลน์จีน จะพบว่า ประเทศไทยยังคงเด่นเรื่องกิน-เที่ยว-ช้อป แต่มีจังหวัดท่องเที่ยวเด่น ๆ อยู่ไม่กี่จังหวัด ในขณะที่ญี่ปุ่นขึ้นชื่อในเรื่องการท่องเที่ยวได้ตลอดทั้งปี ทุกภูมิภาค การจะปรับตัวให้เข้ากับความต้องการของนักท่องเที่ยวจีน
.
ขอแนะนำว่า ธุรกิจท่องเที่ยวไทยต้องสร้างจุดสนใจใหม่ ๆ โดยเฉพาะการพัฒนาสถานที่ท่องเที่ยวในเมืองรอง โดยในปีที่ผ่านมาจำนวนนักท่องเที่ยวจีนในเมืองรองมีการเติบโตอย่างมีนัยยะสำคัญ โดยเฉพาะ ตราด ที่เพิ่มขึ้นถึง 56% และเชียงราย เพิ่มขึ้น 22% นับเป็นสัญญาณที่ชัดเจนว่าเมืองเล็กก็พัฒนาเป็นแหล่งท่องเที่ยวที่ให้ประสบการณ์สดใหม่ ตรงใจนักท่องเที่ยว Gen Y ได้
.
"ปัจจัยด้านความปลอดภัย"
ศูนย์วิจัยกรุงไทยระบุว่า ปัจจัยในการเลือกสถานที่ท่องเที่ยวของจีนอันดับหนึ่งคือเรื่องอาหารการกิน ตามมาด้วย ความปลอดภัย แม้ว่าประเทศไทยจะโด่งดังในเรื่องสตรีทฟู้ด แต่สถานการณ์โควิดในปีนี้อาจทำให้นักท่องเที่ยวกังวลที่จะรับประทานอาหารริมทาง ในแง่ความปลอดภัยประเทศไทยยังคงเป็นรองหลายประเทศ โดยเฉพาะญี่ปุ่น
.
เท่าที่อ้ายจงได้รับข้อมูลมา เป็นที่น่ายินดีทีเดียว ที่ตอนนี้ทางการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย กำลังดำเนินโครงการ SHA (Amazing Thailand Safety & Health Administration) เพื่อกระตุ้นให้ผู้ประกอบการสายท่องเที่ยว สร้างมาตรฐานความปลอดภัย แก่ผู้เข้ารับบริการ ซึ่งจุดนี้ สามารถชูเป็นจุดเด่นในการดึงดูดให้นักท่องเที่ยวต่างชาติเข้ามาเที่ยวไทยได้อย่างมั่นใจและสบายใจ
.
# สรุปทิ้งท้าย หากธุรกิจท่องเที่ยวไทยต้องการดึงดูดนักท่องเที่ยวจีน-นักท่องเที่ยวต่างชาติ เข้ามาเที่ยวไทยอย่างยั่งยืน จำเป็นต้องปรับตัวในหลายด้าน
1. ด้านการสื่อสารและเทคโนโลยี
- หากต้องการโฆษณากับนักท่องเที่ยว Gen Y โซเชียลมีเดียจีน และ บล็อกเกอร์ที่มีความน่าเชื่อถือคือสิ่งจำเป็น หากขาดการสื่อสาร นักท่องเที่ยวก็จะไปเที่ยวแต่สถานที่เดิม ๆ จนความนิยมเสื่อมไปในที่สุด
- ธุรกิจท่องเที่ยวต้องรองรับระบบ WeChat Pay หรือ Alipay เพื่ออำนวยความสะดวกแก่นักท่องเที่ยวจีน
2. การคมนาคม
- การคมนาคมเป็นสิ่งที่สำคัญหากต้องการพัฒนาเมืองรองเป็นจังหวัดท่องเที่ยว แม้จะมีการสร้างสนามบินในเมืองใหญ่ แต่การเดินทางระหว่างจังหวัดต้องสะดวกสบาย ปลอดภัย และได้มาตรฐาน
3. มาตรฐานความสะอาดและความปลอดภัย
- ความสะอาดและความปลอดภัยจะเป็นสิ่งที่สำคัญกว่าที่ผ่านๆมา ธุรกิจไทยต้องสร้างความมั่นใจให้กับนักท่องเที่ยวจีน และปฏิบัติตามคำแนะนำของภาครัฐอย่างเคร่งครัด
.
อ้ายจงอ้างอิงบางส่วนจาก
- Krungthai Compass
- Mafengwo.cn
- McKinsey and Company
#อ้ายจง #เล่าเรื่องเมืองจีน #ชีวิตในจีน #การตลาดจีน #นักท่องเที่ยวจีน
การท่องเที่ยวไทย 在 Guy Haru Family Youtube 的最讚貼文
เที่ยวไม่หยุด! เที่ยวเก่งตาม "สไตล์3ยอดกุมาร" บอกเลยว่าภูเก็ตEP.นี้ทำเราประทับใจสุดๆ! แถมกิจกรรมยังแน่นตลอดทริปเหมือนเดิม ไปดูกันเลยว่าจะสนุกและ adventure กันแค่ไหน ลุย!!!!!
ติดตามสามยอดกุมารและบ้านเราได้ที่
? FANPAGE
https://www.facebook.com/guyharufamily/
?GHF SHOP
Blanket (ผ้าห่ม) : https://bit.ly/3hVtbjF
Bucket Hat (หมวกบัคเก็ต) : https://bit.ly/32VuV8m
สามารถสั่งซื้อได้ทาง Inbox Fanpage ได้เลย
?LINE Sticker
https://line.me/S/sticker/7067566
?สนใจติดต่อโฆษณา :
E-mail : guyharufamily@gmail.com
#guyharufamily #กุมารTravel #ภูเก็ต #Phuket #ซิปไลน์ #สกายวอล์ค #3ยอดกุมาร #คิรีน #ไนร่า #เอเดน #suprakobkids #kirinsuprakob #nyrasuprakob #adensuprakob
![post-title](https://i.ytimg.com/vi/epHZ9iyxKFI/hqdefault.jpg)
การท่องเที่ยวไทย 在 SuperAppleshow Youtube 的最佳貼文
ชอบ (ชวน) เธอ Singleจาก #AppleShow ฟังจบอยากให้เธอมีแรงดลใจออกไปเที่ยวกัน มอบให้ทุกคนเป็นของขวัญวันปีใหม่ ชอบช่วยแชร์ ขอบคุณที่รักเค้าเสมอมานะ
More Informations
Facebook http://www.facebook.com/fanappleshow
Youtube http://www.youtube.com/superappleshow
Instagram : http://www.instagram.com/superappleshow
Twitter : http://www.twitter.com/superappleshow
----------------------------------------------
Lyric : วรรธนันท์ ชนะเสนีย์
Composed : อมรสุดา กาญจนภี
Vocal / Uke : Apple Show
Piano / program : ShanePN
Arrange : Apple Show & ShanePN
Mix - Mastering & Recording at Feel in Studio
(คาดcapo Fret2)
Intro : G / D / G / D7
G E7 Am D7
(V1) ขีดดาวเรียงเป็นเส้นตรง ช่วยมาลากโยงเชื่อมปลายขอบฟ้า
G Em7 Am D7
ปล่อยจินตนาการเธอให้ทั่วทุ่งหญ้า ระบายสีสันหัวใจ
Em7 Bm7 Am D7
ไปเที่ยวกันเถอะ หาทางแต้มเติมเพิ่มความสดใส
G D7
ออกตระเวนทางไกลไปกัน
G E7 Am D7
(V2) จัดเตรียมกระเป๋าหรือยัง ให้ใจบอกทางค้นหาจุดหมาย
G Em Am D7
ปลุกความเป็นเด็กในตัวโลดแล่นปืนป่าย หุบเขาต้นไม้สายลม
Em7 Bm7 Am D7
ไปนะไปเถอะ สัญญาว่าจะพบความสุขสม
G Am D7 G G7
ได้เติมเต็มอารมณ์ ระงมรอยยิ้มทั้งวัน
C Bm7
(Chorus) ยื่นมือเธอมาจะพาขึ้นภู เช้ามืดตื่นดูตะวันสีแดง
Am D7 G G7
นั่งรถสองแถว บึ่งแมงกะไซด์ท้ายดอย
C D7 Bm7 Em7
ไม่เคยอยากไปกับใครคนไหน เผื่อที่เอาไว้เธอจะไม่หงอย
Am A D7
ฉันจะคอยดูแลเธอเองเสมอรับรอง
G E7 Am D7
(V3) ตกลงปลงใจหรือยัง ได้เที่ยวได้ฟังได้ดูได้ชิม
G Em7 C D7
อุ่นอกอุ่นใจเดินทางกับฉันชวนอิ่ม จะยืนอมยิ้มด้วยกัน
Em7 Bm7 Am D7
มาสร้างความสุข ทุกวันเวลาที่เคียงข้างฉัน
G D7 G
เธอจะจดจะจำ เรื่องราวระหว่างเส้นทาง
E7 Am D7 G
เธอจะจดจะจำ เรื่องราวระหว่างเส้นทาง
E7 Am D7 G
สุขกับความทรงจำ เรื่องราวระหว่างเส้นทาง
ติดต่องาน : 088-2433251
#AppleShow #ukulele #ชอบชวนเธอ #ท่องเที่ยว #ททท #ประเทศไทย
![post-title](https://i.ytimg.com/vi/E_I1KrL2YUc/hqdefault.jpg)
การท่องเที่ยวไทย 在 Nate & Mee Youtube 的精選貼文
วันนี้เราจะพาทุกคนไปเที่ยวที่จังหวัดประจวบคีรีขันธ์! เราไปเที่ยวที่อุทยานเพื่อดูช้างตามธรรมชาติแบบใกล้ชิด เหมือนกับอยู่ที่แอฟริกาเลย
วันถัดมาเราไปดำน้ำดูประการังที่เกาะทะลุ มันสวยมากเลยสุดยอดมากๆ อยากให้ทุกคนมีโอกาสไปเที่ยวกันนะคะ มีทั้งอาหารทะเลและของอร่อยๆเต็มเลย
ใครที่มีโอกาสไปภาคกลาง อย่าลืมแวะไปเยี่ยมไปชมกันเยอะๆนะคะ
หมีลงคลิปใหม่ทุกอาทิตย์นะคะ
สนใจติดต่อเรื่องการลงโฆษณาหรือการร่วมงาน กรุณาติดต่อหมีทางนี้ เท่านั้น
wannabemee97@gmail.com
![post-title](https://i.ytimg.com/vi/szL1JSCUOng/hqdefault.jpg?sqp=-oaymwEbCKgBEF5IVfKriqkDDggBFQAAiEIYAXABwAEG&rs=AOn4CLCll6HhPzKmtATyOv64mDHcJ88lQA)
การท่องเที่ยวไทย 在 ฟื้นฟูการท่องเที่ยวไทยหลังโควิด-19 ด้วยระบบเศรษฐกิจสร้างสรรค์ ... 的推薦與評價
จากสถานการณ์ การ แพร่ระบาดของโควิด-19 ส่งผลให้ ไทย มีจำนวนนักท่องเที่ยวต่างชาติลดน้อยลงอย่างเห็นได้ชัด ประกอบกับพฤติกรรมของนักท่องเที่ยวที่เปลี่ยนไป... ... <看更多>