#หมีเที่ยว ตะลุยกินเมืองคนโสด ‘เชียงคาน’ 🍗🍜
รวมร้านเด็ด ร้านดัง ต้องกิน ต้องโดน! กับ “คนละครึ่ง”👍🍴
ชี้เป้า! ที่พักลับ คนละ 400 บาท เหมาทั้งหลัง! 📌🏠
.
✊️🐻✊️เชียงคาน เชียงใจ อกหักเมื่อไหร่ก็มาที่เชียงคาน เมืองชิคๆ ริมฝั่งโขง ด้านความหลายหลายทางวัฒนธรรม มีหลากหลายเชื้อชาติ จึงเป็นเมืองที่มีเสน่ห์ เด่นๆ นอกจากเรื่องสถานที่เที่ยวแล้วก็ยังมีของกิน ที่แปลกตาหากินได้ยาก วันนี้เราจะมาตะลุยกินกัน 🌎🍱
.
🏠🌴ก่อนกินขอเข้าที่พักของเรา ที่ ‘ตลอดเวลา โฮมสเตย์ เชียงคาน’ บ้านไม้เล็กๆ ริมโขง ที่พักลับ! เปิดใหม่! มีเพียงแค่ 2 ห้องเท่านั้น ราคาอยู่ที่ 800 บาท สำหรับ 2 คน ตกคนละ 400 บาท และราคา 1,400 บาท สำหรับ 4 คน เป็นแบบเหมา พร้อมระเบียงส่วนตัว ตอนกลางคืน มีบาร์ให้นั่งชิลๆ ฟังเพลงเพราะๆ เป็นร้านเดียวที่มีดนตรีสดฟังสบายๆ ริมโขง 10 10 10 แบล์ชอบที่นี้มาก 🎤🌛
.
🚗หนีเที่ยวได้ที่ : ตลอดเวลา โฮมสเตย์ เชียงคาน, เชียงคาน, เลย
📞เบอร์ติดต่อ : 065-027-7216
📍พิกัด : https://goo.gl/maps/wduwi4fyt7VrotNHA
.
🌈⭐️แบล์ขอแนะนำให้เพื่อนๆ เข้าร่วม ‘โครงการคนละครึ่ง’ คือโครงการของรัฐที่ สนับสนุนการใช้จ่ายและช่วยเหลือประชาชนผ่านแอพ “เป๋าตัง” ด้วยการ ออกเงินให้ครึ่งนึง สำหรับการใช้จ่าย ซึ่งมีร้านค้ามากมายลงทะเบียนเข้าร่วมโครงการ เหมือนเราซื้อของกิน 60 บาท รัฐจ่าย 30 บาท เราจ่าย 30 บาท แค่เท่านี้เอง ง่ายๆ 🌴🌍
.
🍝🍳ร้าน ‘จิตส้มตำ’ ร้านนี้เจ้าถิ่น แนะนำว่าอร่อย ต้องมาลอง เมนู ตําด้องแด้ง เป็นเส้นแป้งคล้ายลอดช่อง เหนียวๆ จืดๆ เอามาตำรวมใส่กับเครื่องส้มตำ รสชาติส้มตำอร่อย แต่ด้องแด้งยังเฉยๆ ไม่ค่อยว้าว แต่ก็ถือว่าแปลกดี ไม่เคยทาน 📌
.
🚗หนีเที่ยวได้ที่ : จิตส้มตำ, เชียงคาน, เลย
📞เบอร์ติดต่อ : 085-752-8887
📍พิกัด : https://goo.gl/maps/btLpiA6nBoNp8jBH6
.
🌍🚶♀️เรามาต่อกันที่ ‘ถนนคนเดินเชียงคาน’ ระยะทาง 1 กิโลเมตร ตลอดสองข้างทางมีร้านค้า อาหาร ของกินเยอะมาก เมนูแนะนำที่ควรกิน พิซซ่าเวียดนาม กุ้งโขงเสียบไม้ ข้าวจี่หมูย่าง มะพร้าวแก้ว บัวลอยโจรน์เลย ปาท่องโก๋ใส่ใส้หมูสับ ต้องลอง 👍💛💚
.
🚗หนีเที่ยวได้ที่ : ถนนคนเดินเชียงคาน, เชียงคาน, เลย
📍พิกัด : https://goo.gl/maps/jR5x4GNHmdZMV2pb7
.
🍴🥘มาต่อกันที่ร้าน ‘รจนา ข้าวปุ้นน้ำแจ่ว’ ร้านตั้งอยู่ในหมู่บ้าน เป็นเหมือนขนมจีนน้ำใส ใส่เครื่องใน น้ำซุปหอมเครื่องเทศมาก แต่แปลกตรงที่ต้องใส่ พริกสดแบบปั่น คล้ายๆเล้ง เพิ่มความหอม และชูรสชาติ ถือว่าแบล์ชอบมาก ตอนแรกแอบเฉยๆ พอใส่พริกสดไปคือ 10 10 10 เคาะ ต้องมากิน 👍👍
.
🚗หนีเที่ยวได้ที่ : รจนา ข้าวปุ้นน้ำแจ่ว, เชียงคาน, เลย
📞เบอร์ติดต่อ : 086-093-2099
📍พิกัด : https://goo.gl/maps/8qwaEU5kRhgcEdet9
.
🍞🍵ร้านสุดท้ายของทริป ‘สังขยาคุณแม่’ สังขยาอร่อยมากร้านนี้ ปกติแบล์ไม่ค่อยชอบ บางทีมันส์เกิน บางทีหวานเกิน แต่ร้านดีอยู่ในระดับกลางๆ ขนมปังอร่อยมาก ไม่ล้วน นิ่มไม่มาก หอมเนย ต้องมาลอง 🥐🥨
.
🚗หนีเที่ยวได้ที่ : สังขยาคุณแม่, เชียงคาน, เลย
📞เบอร์ติดต่อ : 089-180-1021
📍พิกัด : https://goo.gl/maps/uEhGiHCdAspXB2VT9
.
📌📌จริงๆ มีอีกหลายร้านที่อยากลองกิน บางร้านปิด บางร้านหมด บางร้านคนเต็มจนไม่ได้กิน แต่จะกลับมาซ้ำแน่นอน ขอบอก!! และอย่าลืม ลงทะเบียนเข้าร่วมโครงการ ‘คนละครึ่ง’ กันด้วย ใช้จ่ายกันได้ทุกจังหวัด ทุกร้านค้าที่เข้าร่วมโครงการ ใช้ได้วันละ 150 บาท สูงสุด 3,000บาท ตลอดโครงการ
.
เพียงแค่ดาวน์โหลดแอพ เป๋าตัง แล้วลงทะเบียนเข้าโครงการคนละครึ่ง พร้อมค้นหาร้านค้า ได้ที่ www . คนละครึ่ง . com เท่านี้เองเพื่อนๆ 👍💙
.
#คนละครึ่ง #กรุงไทย #เป๋าตัง #เชียงคาน #Sneakoutหนีเที่ยว
หอมเนย เมนู 在 กูไปมาแล้ว - Gupaimalaew Facebook 的最佳解答
Susan Croissant
Susan Croissant🥐 ร้านครัวซองต์ Homemade เจ้าดัง ที่เราว่าครัวซองต์ร้านนี้อร่อยเป็นอันดับต้นๆ เท่าที่เคยทานมา ที่สำคัญเมนูครัวซองต์เค้ามีไส้ให้เลือกเยอะมากทั้งไส้คาวและหวาน ละลานตาจนเลือกไม่ถูก😍😍
มาพูดถึงรสชาติครัวซองค์กันดีกว่า😋 ตัวขนมอบมาได้พอดี กรอบนอกนุ่มใน หอมเนย🧈 ตัวไส้ก็ให้มาพอดีมากๆ อร่อยทุกไส้เลยก็ว่าได้แม้แต่ทานตอนหายร้อนแล้วยังอร่อย แถมตัวขนมยังอบสดใหม่ทุกวัน วัตถุดิบก็เลอค่า การันตีความอร่อย100%💯 เท่าที่ได้ชิมคืออร่อยทุกอย่างจริงๆครับ😂 นอกจากนี้เค้ายังมีเมนู Frido🍩 หรือโครนัท เป็นเมนูโดนัทแต่ทำมาจากครัวซองต์ มีไส้ให้เลือกอีกมายมาย
มาดูเมนูที่เราแนะนำกันดีกว่าว่าอย่าพลาดเลย‼️
🧈🥐Butter Croissant (25 บาท)
รส Original ของทางร้านเป็นไส้เนยสด หอมเนยมากๆ สามารถเพิ่มความอร่อยได้โดยการไปทาแยมเพิ่ม
🌽🥐Sweet Corn Croissant (32 บาท)
A must ของทางร้านเลยค่ะตัวนี้ ไส้ข้าวโพดครีมหอมหวาน กัดเข้ากันพร้อมกับแป้งครัวซองกรอบๆ ฟินสุดๆ
🍫🥐Chocolate Croissant (30 บาท)
ไส้ช็อกโกแลตสุดเข้ม ถ้าอยากทานแบบลาวาเยิ้มๆให้อุ่นร้อนก่อนนะคะ
🍳🥐Salted Egg Lava Croissant (35 บาท)
ไส้แปลกแหวกแนว ลาวาไข่เค็มแต่ขอบอกเลยว่าตัวไส้ละมุนมากๆ
🥓🥐Bacon Pizza Croissant (32 บาท)
ใครสายไส้คาว สายเบคอนอย่าพลาด ครัวซองต์ซอสไส้ชีสเยิ้มๆแถมท็อปด้วยเบคอนกรอบๆทานแล้วฟินมากๆ
🍫🥐🍩Midnight Frido (129 บาท)
เมนูFrido สุดฮิต ตัวขนมจะถูกท็อปด้วยโอรีโอ้ทั้งหมด แถมสอดไส้ด้วยช็อกโกแลตเยิ้มๆ สาย Choc Lover คือต้องชอบมากๆ ที่สำคัญรสชาติไม่หวานจนเกินไป
🥐🧈🍩Almond Cream Frido (99 บาท)
ไส้ครีมอัลมอนด์สุดละมุน ไม่หวานโดด แถมโรยด้วยอัลมอนด์กรุบๆเพิ่มtexture ในการเคี้ยวอย่างมาก ยิ่งกัดทานพร้อมกับตัวแป้ง Frido กรอบๆร้อนๆ แถมยังหอมเนยเพิ่มความอร่อยเข้าไปอีก
ช่วงนี้ทางร้านมีโปรโมชันด้วยจ้า🥳
🛵ระยะ 5 km จากร้าน สั่งซื้อ 500 บาทขึ้นไป #ส่งฟรี
(สั่งซื้อ 300-499 บาท ค่าส่ง 20 บาท)
🏢ลูกค้า G Tower สั่ง 300 บาท+ ส่งฟรี
📱 วิธีการคือสั่ง Line : @susan.c ( https://lin.ee/wFAU5v0 )
⏰ เวลาสำหรับออเดอร์ 13.00-18.00 น.
#กูไปมาแล้ว #gupaimalaew #aroii #retty #รีวิวอาหาร #อาหารอร่อย #อร่อยไปแดก #รีวิวอร่อย #ชีวิตติดรีวิว #อร่อยบอกต่อ #อร่อยนะรู้ยัง #ต้องไปแดก #รีวิวขนมหวาน #ขนมหวาน #ร้านอาหาร #COVID19 #croissant #ครัวซองต์ #susancroissant
หอมเนย เมนู 在 Mild’s FREE TIME Facebook 的最讚貼文
#ชวนมาจิบชายามบ่ายวันอาทิตย์ ที่ Siam Kempinski Hotel
☕️☕️☕️High Tea ท่ามกลางบรรยากาศเสียงฮาร์ป พร้อมกับเสริฟของคาวหวาน 5 คอร์ส และจิบชาสไตล์อังกฤษคุณภาพดีจาก Ronnefeldt มือนี้มายด์การันตีเลยว่าดีเกินคาดมากๆเพราะปกติชอบตะเวนทาน High Tea ตามที่ต่างๆ แต่ที่นี่ติดใจชามากๆคะ มายด์สั่งเป็น Siam Harmony คือจะเป็นรสชาติของชาเขียวผสมกลิ่นสตอเบอรี่และกีวี่ รสชาติหอมกลมกล่อมมากๆ
เริ่มเสริฟจาก Canape’ เสริฟมาเป็นปิ่นโตน่ารักๆ3ชั้น คอร์สนี้มายด์ชอบซาลาเปาใส้เกาลัคคะ แป้งหอมนุ่มมีรสชาติและตัวใส้เค้าไม่หวานมากด้วยคะ 👍🏻 ...ต่อมาเป็น Smoked Salmon & Alaskan Crab ที่สั่งตรงมาจาก Norway เลยทีเดียวเชฟก็จะมาเสริฟให้ที่โต๊ะแบบอลังการสุดๆ สไลด์ทีจะชิ้นท้อปด้วย King Crab Mayonnaise ตามด้วย Cavier อร่อยมากๆคะ ....คอร์สต่อมาก็จะเป็น Sandwiches มีทั้งหมด3 เมนู คอร์สนี้ชอบ BBQ Pork Steamed Bao มากที่สุดเพราะแป้งเค้าอร่อยมากจริงๆคะ .... คอร์สที่ 4 จะเป็น Scones ตอนมาเสริฟนี่งงเลยคะว่าเอ๊ะทำไมเป็นกล่องไม้ๆ พอเปิดมาเป็น Scone ร้อนๆเสริฟพร้อม Raspberry, Passion Fruit และ Clotted Cream ส่วนตัวชอบ Scone อยู่แล้วพอได้ลองทานของที่นี่คือกรี๊ดมากกกก หอมเนย และนุ่มลิ้นสุดๆ มายด์จะไม่ชอบทาน scone ที่กัดไปแล้วร่วนๆ อันนี้คือดีมากกกกก แนะนำนะคะเพื่อนๆ👍🏻👍🏻👍🏻 สุดท้าย..... Highlight สุดๆ ของหวานมาเสริฟเป็นต้นไม้น่ารักๆ ที่ห้อยๆอยู่นั่นคือลูกชุบรูปผลไม้ต่างๆ ไม่ใช่แค่น่าตาน่าทานเท่านั้นนะคะ แต่รสชาติอร่อยด้วย เยี่ยมไปเลย
#เสาร์อาทิตย์นี้ว่างๆอย่าลืมแวะไปทานกันนะคะ
☕️Afternoon Tea ที่ Siam Kempinski Hotel เริ่มเสริฟเวลา 14.00-17.00 (Weekend)
ราคา 999++ (ต่อคน)