วันนี้น้องชายผมเขียนได้น่าอ่านคนับทเรืาองมะเร็งของเขาครับ
รักน้องเสมอ
สุหฤท สยามวาลา
ดูจากผล CTScan PETScan และการตรวจชิ้นเนื้อ.... คุณเป็นมะเร็งขั้นที่ 3 กว่าๆ แต่ไม่ใช่ 4 เห็นว่ามะเร็งมีขนาดประมาณ 6 ซม. และได้ลามไปยังต่อมน้ำเหลือง 2 จุด โดยการทำ PETScan ก็คล้ายๆ กับ CTScan แต่มันเป็นการฉีดเหมือนน้ำตาลเข้าเส้นเลือด โดยจุดที่เป็นมะเร็งจะสว่างวาบออกมาให้เห็นเด่นชัด และหลังจากที่ได้ตัดชิ้นเนื้อไปตรวจ พบว่าในก้อนมะเร็งก้อนเดียว มีประเภทของมะเร็ง 2 ชนิดคือ Adenocarcinoma และ Cardinoid ฟังผลเข้าไปก็ยิ้มเลยครับ เพราะส่วนใหญ่จะไม่พบมะเร็ง 2 ชนิดในก้อนเนื้อเดียวกัน..... เอาอีกแล้ว ชอบของแปลกอีกแล้ว
อ่ะก็มาถึงแผนการรักษา ก่อนหน้านี้ก็มีแผนรักษาคือจะผ่าตัดก่อนแล้วค่อยคีโมกับฉายแสง หรือฉายแสงกับคีโมก่อนผ่าตัด ซึ่งทั้ง 2 แบบนี้ก็มีแนวทางที่มาจากทางยุโรปและอเมริกา ซึ่งทั้ง 2 ที่ก็มีทฤษฏีการรักษาที่ไม่เหมือนกัน แต่พอมาเจอของผมที่เข้าต่อมน้ำเหลืองแล้ว แถมก้อนใหญ่ติดรูทวารทำให้ไม่มีที่เหลือในการผ่าตัดในรูปแบบการตัดต่อลำไส้ หากผ่าตัดเลยก็ทำได้ทางเดียวคือหลังผ่าต้อง "ยืดอกพกถุง" และจะมีถุงคู่กายติดข้างตัวไปตลอดชีวิต ซึ่งผมก็พยายามทุกทางเพื่อ convince ทุกคนว่าผมไม่เอา เพราะมันไม่ใช่วิถีธรรมชาติ แต่คำซักค้านคือต้องแลกระหว่างการพกถุงหรือรักษาชีวิต.... ในความพูดไม่ออก เราก็ยังดื้อ อาจเป็นไปได้ว่าเราดื้อจัดจนหมอบอก อ่ะ ไหนๆ ก็ลามเข้าต่อมน้ำเหลืองแล้ว ก็ไม่มีทางเลือกมากนัก ก็ทำคีโมกับฉายแสงก่อน แล้วค่อยมาดูกันว่าก้อนลดลงหรือเปล่า หากลดลงไปมากพอก็อาจผ่าตัดแบบตัดต่อได้ มันก็เป็นข้อดีเพราะทำให้เราตัดสินใจง่ายและยอมเดินตามที่หมอแนะนำโดยดี
สรุปคือผมโชคดีที่มันลามเข้าต่อมน้ำเหลืองครับ เพราะถ้าไม่ลามเข้าต่อม ผมคงโดนจับผ่าตัดไปแล้ว และในวันนี้ ผมก็คงกลายเป็นผู้ชายพกถุงไปแล้ว เลยดีใจที่มันลามจนทำให้แผนการรักษากลายเป็นด้านบวกไปครับ
ส่วนแผนการรักษาที่ใช้การฉายแสงและคีโม สำหรับผมในความคิดแรกคือมันคือการทำลายล้างแบบ Mass weapon of Destruction.... หลายคนบอกว่าลุยโลดเพราะเราไม่มีทางเลือกมากนัก หลายคนบอกไม่ให้ทำเพราะมีแพทย์แผนทางเลือก.... และยาสมุนไพรที่สามารถรักษาให้หายขาดได้ ไม่ต่างกับคนอีกเป็นร้อยเป็นพัน เป็นหมื่นที่เขารักษากันมาแล้วก็หาย ไม่ว่าจะเป็นทาสงเลือกไหน เราก็ได้ยินแต่คนที่รักษาหาย แต่ไม่ค่อยได้ยินนักกับคนที่ไม่หาย.... เลยไม่ค่อยมีอะไรมายืนยันความเชื่อเท่าไหร่ สุดท้าย ด้วยการที่ไม่ต้องการลอง ก็ไปในแนวทางที่สร้างความมั่นใจให้กับตัวเองและครอบครัวได้คือแพทย์ปัจจุบัน เพราะเราชอบอยู่กับปัจจุบัน ทั้ง 2 ที่ก็รู้ว่าไอ้ที่มาเป็นมะเร็งอยู่นี้ก็ด้วยความก้าวหน้าทางวิทยาศาสตร์ที่พาเรามายังจุดนี้
ไม่ว่า Mass weapon of Destruction นี้จะช่วยผมหรือทำลายผม ผมก็ยืดอกรับการรักษาแบบนี้โดยไม่รู้ว่าผลกระทบจะเป็นยังไง แม้คุณหมอจะบอกว่า ผลค้างเคียงก็จะมีแค่เส้นประสาทปลายนิ้วจะแย่ทำให้เจ็บปลายนิ้วมาก ผิวแห้ง ท้องเสียบ้าง ผิวคล้ำ อาจมีผมร่วง แต่ก็จะสามารถให้ผมใช้ชีวิตได้ตามปกติได้ พรุ่งนี้มาดูผลกันครับว่าหลังเริ่มทำแล้วเป็นยังไงกันบ้าง บอกได้คำเดียวว่า "ยิ้มเลยครับ"
#MyNewBuddyEP4
同時也有10000部Youtube影片,追蹤數超過2,910的網紅コバにゃんチャンネル,也在其Youtube影片中提到,...