ลูกสาวคนแรก น้องมาชู กับการคลอดธรรมชาติในต่างแดน ประสบการณ์ที่ผมไม่มีวันลืม ในคลิปเป็นวันที่ 21 กรกฎาคม ซึ้งเป็นวันเกิดผมพอดี น้องมาชูลืมตาดูโลกในวันที่ 22 กรกฎาคม 00:12 am
กว่าจะมาเป็นแม่คน...
อุ้มท้องมา9เดือน จนกระทั่งมาถึงวันคลอด น้ำคร่ำเดินตั้งแต่คืนวันพุธที่19 กรกฎาคม แต่มดลูกไม่บีบตัว ไม่มีอาการเจ็บท้องใดๆ โทรไปรพ. Midwife ให้เข้าไปเช็คตอน5ทุ่มครึ่ง แล้วให้กลับมาบ้านตอนตี2
20 กรกฎาคม
นัดเข้าไปดูอีกที ตอนเช้า 8โมงเช้า ไปตรวจไม่มีcontractionใดๆ ให้กลับบ้านมารอก่อน
กลับมาบ้านก็ไปเดินกระตุ้น 10กว่ากิโล ไม่มีอาการใดๆ
21 กรกฎาคม
กลับไปรพ. ตอน9โมงเช้า ไม่มีอาการเจ็บใดๆ จึงโดนเจาะน้ำคร่ำ และให้ยาเร่ง เริ่มเจ็บท้องตอน 11am
เจ็บสุดๆอยู่2-3ชม. ดิ้นแทบตาย อ้วกแตกไป2รอบ เพราะมาตั้งแต่เช้าไม่ได้กินอะไรเลย หลังจากให้น้ำเกลือ+ยาเร่งคลอด ก็ห้ามกินอะไรเลย จนกระทั่ง 6:30pm ทนไม่ไหวจึงบอกmidwife ขอ epidural(บล็อกหลัง) เถอะ
นางยิ้มมุมปาก เอียงหน้า45องศา.. ไหนเธอยืนยันตอนแรกว่าจะไม่เอาepidural ไง ...เรายิ้มเบาๆ ก็ไม่ไหวแล้วเนอะ
หลังจากบล็อกหลังแล้วไม่เจ็บเลย ชาตั้งแต่สะโพกลงไปปลายเท้า(รู้งี้บล็อกไปตั้งนานละ)
มดลูกเปิด10ซม. ตอน 11pm เริ่มเบ่งจนกระทั่งมาชูออกมาตอน 00:12am วันที่22 กรกฎาคม 2017
รวมระยะเวลาเกือบๆ14ชม. แห่งการรอคอย
การคลอดลูกที่นี่ชิวมากๆ ทุกคนจะพูดเสมอว่าการคลอดลูกคือเรื่องธรรมชาติ ปล่อยให้ทุกอย่างรีแล็กซ์ที่สุด midwife คนเดียวเท่านั้นที่ทำคลอดให้เรา เขาจะเรียกหมอมาช่วยก็ต่อเมื่อจำเป็นเท่านั้น
บันทึกความทรงจำ แม่มือใหม่
![post-title](https://i.ytimg.com/vi/fHWtXulWwPY/hqdefault.jpg)
royal prince alfred hospital 在 Royal Prince Alfred... - Sydney Local Health District | Facebook 的推薦與評價
Royal Prince Alfred Hospital is providing additional opportunities for women to be re-vaccinated at a free clinic at Croydon Health Centre, 24 Liverpool... ... <看更多>