#mentor_in_spotlight #2k2_nulocareer (tìm bài cũ search hashtag này)
Mentor #25 IT HANU bay bổng bay luôn sang FPT Arena thành designer và nở rộ từ đây
Dì gửi Contact của mentor Vũ Đức
https://www.behance.net/iamduke
https://www.instagram.com/iamduke.creative/
https://www.linkedin.com/in/duc-nguyen-12b98ab7/
Post này là dì dành cho Đức nên phần reply thắc mắc post này là của Đức <3
Chào Dì và các bạn ^^
Đọc trong group thấy khá nhiều bạn đang học ĐH muốn chuyển sang học Thiết kế để làm Designer. Nên hôm nay mình xin phép chia sẻ câu chuyện lưng chừng về bước đầu sự nghiệp của mình, để các bạn có thêm một cái nhìn khác về ngành, và mong các bạn có lộ trình đúng đắn khi đã chọn ngành này rồi, chứ đừng như mình, càng ngày càng thấy mông lung :’( (Mình sinh năm 94 ạ)
Mình học ĐH là ngành Công nghệ thông tin (ĐH Hà Nội). Nhưng học đến giữa chừng thì thấy phần mềm phần cứng, code, số lung tung lên cả. Đầu mình có lẽ bay bổng quá so với những thứ này, nên dần dần cảm thấy không hợp. Cố học rồi vẫn không vào. Vậy là mình tìm hiểu chuyển sang Thiết kế đồ họa, để đúng với sở thích vẽ vời từ trước. Đồ họa mà học nhanh thì hồi đó mình cũng chỉ thấy nổi nhất là FPT Arena. Học ở đây thì mình thấy môi trường khá tốt, lộ trình học rõ ràng, và vì học về điều mình thích nên mình tiếp thu tốt, tiếp thu tốt thì càng có hứng học. Thêm nữa may mắn là hồi đó có mấy anh chị bạn bè trong lớp chơi được với nhau (thực ra tính mình dễ như phò nên chắc mọi người quý =))) và chơi đến tận bây giờ. Đối với mình, FPT Arena như ngôi nhà thứ 2 nuôi dưỡng đam mê, sở thích nghề nghiệp của mình vậy.
Quay trở lại việc học chính ở trường ĐH, thì mình vẫn lay lắt để qua môn. Hên xui thế nào trong khoa mọi người lại biết mình học thiết kế, thế là những banner, logo khoa, prom các thứ các thứ đều giao cho mình làm (Vui 1 điều là những sản phẩm mình làm từ hồi đó đến bây giờ 5 - 6 năm rồi vẫn được khoa dùng làm đại diện luôn =))) Sau đó, có thầy giáo trong khoa bảo mình thực tập ở IP Communication. Mình thực tập 1 năm cho đến khi ra trường thì làm chính thức. Công việc chính là thiết kế website, bộ nhận diện thương hiệu. Và cũng từ đây, mình nhận được những dự án freelance đầu tiên. Lúc đó khách hàng lớn nhất của mình là PVcombank, VNpost.
Làm thêm một thời gian thì mình muốn thử sức mảng thiết kế web và app ở một công ty nước ngoài. Và công ty năm 2017 mình làm là một công ty Nhật: Teneocto Technologies. Tại đây mình học được rất nhiều về tác phong và cách làm việc của người Nhật. Đặc biệt bác sếp dễ tính và hiền vô cùng. Môi trường ở công ty cũng tốt. Mình được tạo cơ hội tự triển khai các dự án từ ý tưởng cho đến thực thi. Được tự do sáng tạo với nhiều loại dự án: từ làm game đến dự án làm App cộng đồng. Được khuyến khích đưa ra ý tưởng và học được tính cẩn thận, chỉnh chu trong thiết kế.
Nhìn chung, cách làm việc của người Nhật thường là cẩn thận, kỹ càng nhưng cũng có sự cứng nhắc. Người Nhật trong công việc có thể nói vui như những thiếu nữ mới lớn, những yêu cầu họ đưa ra cho bạn sẽ rất chung chung, họ luôn muốn mình có thể đoán ra ý họ và tự đưa ra giải pháp rồi thực hiện sao cho tốt. Người Nhật thường không hay đi trọng tâm vào vấn đề mà khá vòng vo, có lẽ đây cũng là một cách giao tiếp nhằm tránh gây mất lòng người khác nhưng kéo theo đó là tiến độ công việc cũng sẽ bị chậm lại. Đó là đúc kết của mình sau khi làm việc tại đây, tất nhiên không thể vơ đũa cả nắm nhưng sau khi tìm hiểu và trao đổi với những người bạn làm ở các công ty Nhật khác thì mình thấy độ chính xác cũng tương đối lớn.
Sau 2,5 năm gắn bó với công ty Nhật, cộng với khá nhiều job freelance bên ngoài, nhưng mình vẫn thấy thiếu thiếu điều gì đó. À, chắc là môi trường Agency. Vậy là mình xin nghỉ việc, vào Sài Gòn tìm kiếm một Agency để làm việc và trau dồi (Nhưng dính đợt dịch này mình cũng hoang mang quá hic hic).
Mình vào SG từ tháng 2 vừa rồi, đến giờ cũng 2 tháng qua đi rồi nhưng vẫn chưa tìm thấy công việc ưng ý. Trộm vía trong thời gian này mình vẫn chạy Freelance nhiều (thực ra là mình luôn chạy Freelance song song với đi làm ở công ty, một số sản phẩm mình ưng ý, mình để trong Behance, các bạn rảnh ghé qua nha). Vậy nên chắc kinh nghiệm của mình cho phần Freelance sẽ là nhiều nhất =))
Kinh nghiệm freelance:
1./ 100% các bạn phải nhận cọc trước khi thiết kế nhé (thường là cọc 50%). Mình hồi mới ra trường ngu ngơ ăn ngay quả bùng kèo của mấy bên rồi ý (kể cả bên lớn nha, sợ lắm, phải cẩn thận hết). Cái tính muốn làm người tốt và tin người sẽ giết chúng ta trong nhiều trường hợp.
2./ Cần có portfolio cho nhà tuyển dụng và khách hàng (đôi khi nhà tuyển dụng lại chính là những khách hàng tương lai của bạn). Portfolio có thể tạo ở Behance, Dribbble, Instagram hay website cá nhân.
3./ Các freelancer nên coi khách hàng là bạn, không phải thượng đế vì bản chất chúng ta không làm dịch vụ mà là cộng tác cùng phát triển. Thời gian đầu freelance, mình luôn chiều khách hàng, họ bảo gì mình làm nấy mà thiếu đi sự tư vấn. Kết quả là có những sản phẩm làm ra mà không dám tự nhận là của mình nữa. Hơn nữa tâm lý khách hàng rất dễ bị dao động, thay đổi khi có góp ý từ những người xung quanh. Mình nên có những góp ý kỹ càng về chuyên môn để có mang lại kết quả hợp lý, tốt nhất mà không làm mất thời gian của đôi bên.
4./ Đừng ngại thiết kế miễn phí: câu nói này có thể sẽ ngược lại với tâm lý chung của các designer, rằng khi bạn giỏi cái gì đừng bao giờ làm nó miễn phí. Điều này không hẳn đã đúng trong mọi trường hợp, đôi khi thiết kế miễn phí cho một vài đối tượng lại đem cho bạn nhiều giá trị hơn cả tiền bạc (những khách hàng mới, mối quan hệ làm ăn mới) và rồi điều đó sẽ còn đem lại cho bạn nguồn thu nhập lớn hơn trên đường dài. Mình từng giúp free cho một người bạn khá nhiều lần, mối quan hệ của bạn đó khá rộng; từ đó những dự án thiết kế của công ty hoặc khách của bạn đó gần như là sẽ tự động qua tay mình. File “Người tốt” của mình trong máy tính lên đến 12GB nhưng mình chưa hề hối tiếc vì giúp nhiều người như vậy. Không ai ý kiến gì nếu bạn thì tiền khi bạn xứng đáng, tuy nhiên nếu bỏ chút thời gian để cân nhắc cái lợi trong tương lai thì những gì bạn nhận lại có lẽ còn tuyệt vời hơn.
5./ Về chuyên môn: lời khuyên của mình là nên đa dạng hóa style thiết kế, phân biệt rạch ròi giữa công việc và sở thích để bạn có thể sẵn sàng thử sức trong mọi dự án, lĩnh vực khi là freelancer. Nếu bạn muốn thật sự giỏi trong một style cá nhân và có chỗ đứng trong cộng đồng, hãy tận dụng thời gian rảnh để thực hiện những dự án cá nhân và đưa vào portfolio nhé.
6./ Khi thực hiện các dự án freelance, đừng nên chỉ nghĩ đến thẩm mỹ, thiết kế như vậy đã vừa lòng khách hàng hay chưa mà hãy nghĩ thêm về doanh thu, giá trị kinh tế mà chúng ta có thể đem lại cho khách hàng. Do đó, khi nhận brief thiết kế, bạn nên tìm hiểu đối tượng khách hàng mà client hướng tới để có kết quả tốt và bạn càng tự hào về sản phẩm mình thiết kế ra hơn.
7./ Hướng công việc sau khi tốt nghiệp của designer thường có 2 con đường: Agency và Client. Mình thường khuyên các bạn nên thử sức ở môi trường Agency trước, tuy vất vả (làm ngày làm đêm là chuyện bình thường) bù lại kỹ năng của bạn sẽ phát triển rất nhanh. Hơn nữa, khi đã quen với cường độ, áp lực công việc như vậy thì khi bạn xử lý 3-4 dự án freelance cùng 1 lúc cũng không lo tẩu hỏa nhập ma nữa. Đúc kết lại thì, kinh nghiệm, kỹ năng tốt khi qua môi trường Agency sẽ giúp sự nghiệp của bạn đi theo hướng vững chắc và rộng mở hơn. Khổ trước sướng sau thế mới giàu!
Cảm ơn Dì và các bạn đã đọc đến đây. Mong rằng chút chia sẻ này có thể giúp cho các bạn ở một khía cạnh nào đó. ^^
PS: Các bạn tuyển dụng ơi, mình vẫn đang tìm job ạ, mong được các bạn lưu tâm. Hic hic
同時也有2部Youtube影片,追蹤數超過4萬的網紅ANGELAMIUZ,也在其Youtube影片中提到,↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ∞ F O L L O W M E ∞ Instagram || http://www.instagram.com/angelamiuz 上集 | https://www.youtube....
dribbble instagram 在 Trong Duc Facebook 的最讚貼文
Comment 👍 nếu bạn cũng đồng ý profile mạng xã hội của bạn (facebook, instagram, linkedin, dribbble, behance...) quan trọng ngang resume.
dribbble instagram 在 Hieu Vu - Motion Graphics Facebook 的最佳貼文
[Poster animation in project NHÃN of Fustic. Studio]
.
This is the poster 01 I created in the "NHÃN" project. Fustic. set me a responsibility regarding 2D design in the project.
With a brief: "The eye is always looking at everything through space and time." I was looking to work with the space behind it with geometric shapes and lines of code. Poster 01 presents a multidimensional view and different oscillations in space. In addition to simulating a state in which the eye receives an overload of information from all sources.
.
Behance: https://www.behance.net/gallery/68941183/NHAN
Studio: Fustic.
Graphic design: GY Nguyen
Animation: Hieu Vu - Motion Graphics
-\-\-
Follow me on:
○ Dribbble: @Gydient
○ facebook.com/Gydient
○ Instagram: @Gydient
○ Contact: nguyentragiang167@gmail.com
dribbble instagram 在 ANGELAMIUZ Youtube 的最佳貼文
↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓
∞ F O L L O W M E ∞
Instagram || http://www.instagram.com/angelamiuz
上集 | https://www.youtube.com/watch?v=FXSnuxYja9U
(中字加載中...✏️)
∞ 時間段 ∞
↣ 0:27 點搵Internship?
↣ 02:59 唔識畫畫可唔可以讀平面設計?
↣ 06:38 Motion Graphic難唔難學?
↣ 08:08 點樣keep住自己style但又跟brief做?
↣ 17:17 開始新project首先會做啲咩?
∞ Design網站分享 ∞
↣ 我的個人網站 https://www.imiuzangela.com
↣ Behance | https://www.behance.net/angelamiuzc
↣ Dribbble | https://dribbble.com/Angelamiuz
↣ Baubauhaus | http://www.baubauhaus.com/
↣ Pinterest | https://www.pinterest.com
↣ Tumblr | https://www.tumblr.com
↣ The Dieline | http://www.thedieline.com/
↣ AIGA | http://eyeondesign.aiga.org/
↣ Design seeds (顏色混用) | https://www.design-seeds.com/
↣ Trendlist | http://www.trendlist.org/
↣ Typewolf (字體) | https://www.typewolf.com/
↣ Site inspire (網站設計) https://www.siteinspire.com/
∞ Museum/Gallery分享 ∞
↣ Moma
↣ Moma PS1
↣ Metropolitan Museum of Art
↣ Whitney Museum
↣ New Museum
↣ Storm King Art Center
↣ Dia:Beacon
↣ Guggenheim museum
∞ M U S I C ∞
Jeff Kaale (X I X X) - lady
https://www.youtube.com/watch?v=MR-L_...
∞ L E T ' S B E F R I E N D S ∞
↣ Instagram || instagram.com/angelamiuz
↣ Blog || www.imiuzangela.com
↣ Facebook || https://www.facebook.com/imiuzangela/
↣ Lookbook || http://lookbook.nu/imiuzangela
↣ Behance || https://www.behance.net/angelamiuzc
∞ For business Inquiries, please email to ∞
Charlotte Chan | Enquiry@hkvlogger.com
This is not a sponsored video.
xx,
Angela
![post-title](https://i.ytimg.com/vi/_NvejVLFzhY/hqdefault.jpg)
dribbble instagram 在 ANGELAMIUZ Youtube 的最佳貼文
↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓ ↓
∞ F O L L O W M E ∞
Instagram || http://www.instagram.com/angelamiuz
關於平面設計的Q&A 下集:
https://www.youtube.com/watch?v=_NvejVLFzhY&t=43s
∞ 時間段 ∞
↣ 0:18 自我介紹 (畢業 學校 工作)
↣ 07:26 (開始答問題?)
↣ 07:58 成日去搵inspiration既網站
↣ 12:13 分配時間
↣ 17:17 開始新project首先會做啲咩?
∞ Design網站分享 ∞
↣ 我的個人網站 https://www.imiuzangela.com
↣ Behance | https://www.behance.net/angelamiuzc
↣ Dribbble | https://dribbble.com/Angelamiuz
↣ Baubauhaus | http://www.baubauhaus.com/
↣ Pinterest | https://www.pinterest.com
↣ Tumblr | https://www.tumblr.com
↣ The Dieline | http://www.thedieline.com/
↣ AIGA | http://eyeondesign.aiga.org/
↣ Design seeds (顏色混用) | https://www.design-seeds.com/
↣ Trendlist | http://www.trendlist.org/
↣ Typewolf (字體) | https://www.typewolf.com/
↣ Site inspire (網站設計) https://www.siteinspire.com/
∞ Museum/Gallery分享 ∞
↣ Moma
↣ Moma PS1
↣ Metropolitan Museum of Art
↣ Whitney Museum
↣ New Museum
↣ Storm King Art Center
↣ Dia:Beacon
↣ Guggenheim museum
∞ M U S I C ∞
Jeff Kaale (X I X X) - lady
https://www.youtube.com/watch?v=MR-L_mKkmoE
∞ L E T ' S B E F R I E N D S ∞
↣ Instagram || instagram.com/angelamiuz
↣ Blog || www.imiuzangela.com
↣ Facebook || https://www.facebook.com/imiuzangela/
↣ Lookbook || http://lookbook.nu/imiuzangela
↣ Behance || https://www.behance.net/angelamiuzc
∞ For business Inquiries, please email to ∞
Charlotte Chan | Enquiry@hkvlogger.com
This is not a sponsored video.
xx,
Angela
![post-title](https://i.ytimg.com/vi/FXSnuxYja9U/hqdefault.jpg)