Xin chào 🤓
Đây là review cuốn Thế gian này, nếu chẳng còn mèo
#cuddlereads
#pestoreaders
☕️
「Thế nhưng chỉ sống thôi thì có ý nghĩa gì? Ý nghĩa nằm ở chỗ mình sống thế nào chứ, phải không?」
➖➖➖
Thêm một cuốn buddyread cùng em Mion 🥳
Nếu vẫn còn giữ định kiến về tên gọi và thể loại sách như ngày còn trẻ, chắc lần này Chi sẽ lỡ mất một em sách hay, dù chưa đọc giới thiệu, vì cứ cảm giác không hợp và cái tên thì cũng không khiến tớ tò mò lắm.
Thế nhưng, câu chuyện mở đầu bằng hình ảnh của cái chết này lại mang đến cảm giác rất lạ, và màu hoài niệm rất đậm của cuốn sách đã thực sự khiến tớ bất ngờ. Tớ hơi ngạc nhiên khi dễ hòa vào câu chuyện đến thế, giống như một buổi chiều muộn không bận rộn gì, nằm ngắm ánh nắng chiều đang dần sẫm lại và nhớ về những kỉ niệm xưa cũ.
Tớ thích cách xây dựng câu chuyện này của tác giả, cùng cách gợi mở dòng kí ức của nhân vật, chân thật với cả niềm vui và nỗi buồn. Sự quý giá của sự sống càng nổi bật hơn khi cái chết càng tới gần, nhưng chẳng phải sự thanh thản trong tâm hồn ta còn quan trọng hơn sao?
Và rằng gia đình, bè bạn, người yêu, thú nuôi mà ta luôn sát bên hay đã cách xa, đều chẳng thể bên ta được mãi mãi. Những thứ ta tưởng rằng ta không thể sống thiếu, ta mệt mỏi căng thẳng vì nó, nhưng ta cũng có thể giải quyết bao vấn đề nhờ có nó, bỗng một ngày nếu từng ấy thứ chẳng còn tồn tại, liệu ta có thực sự tiếc nuối? Tớ thích việc tác giả đem đến cho người đọc ý nghĩa giản đơn mà quý giá của cuộc sống, về những khoảnh khắc ngay lúc này ta không trân trọng, rồi chúng trở thành những hồi ức ta chỉ có thể hoài niệm về mà thôi.
Với tớ thì em này khá đáng thử, dù không xuất sắc nhưng em nó là một cuốn nhẹ nhàng dễ đọc về cuộc sống đó. Còn có cả mèo nữa chứ, đáng yêu lắm 🥳
➖➖
Thế gian này, sẽ ra sao nếu mất đi một thứ gì đó? Điện ảnh, đồng hồ, điện thoại hay là loài mèo, nếu biến mất thì cuộc sống của chúng ta sẽ ra sao?
Để đánh đổi lấy một ngày sự sống, liệu có xứng đáng hay không?
➖
「“Mỗi lần mua sách, anh đều lật xem trang cuối trước. Bởi chẳng may sách chưa đọc xong mà anh lại chết mất rồi như vậy sẽ bứt rứt lắm.”
Billy Crystal đã nói như thế trong phim Khi Harry gặp Sally. Ôi, nhìn kệ trưng bày, tôi nhận ra tất cả đều là những bộ phim mình chưa kịp xem thì đã phải chết. Những bộ phim chưa kịp xem, những món chưa kịp ăn, những bài hát chưa kịp nghe, những cảnh vật chưa kịp thấy.
Có vẻ như khi kề cận với cái chết, xuất hiện trong tâm trí chính là cảm giác hổi hận về tương lai. Nói là hối hận về tương lai nghe có vẻ buồn cười, nhưng tôi vẫn không thể ngưng tưởng tượng bản thân sẽ như thế nào nếu được tiếp tục sống. Cũng thật kỳ lạ. Suy nghĩ này tựa như những bộ phim đang sắp sửa biến mất kia, bỗng chốc trở thành thứ cũng được mà không cũng xong.
Sau rốt, Tsutaya và tôi cùng bước đến kệ bày bán phim của Charlie Chaplin. “Cuộc đời là bi kịch dưới những góc quay gần, nhưng là hài kịch khi lia máy ra xa.”
Tôi nói thầm. Nhớ tới giấc mơ sáng nay của mình về Charlie Chaplin.」
➖➖➖
⭐️⭐️⭐️🌟 3.5/5
.
#bookstagram #bibliophile #bookstagramvn #ipm #thegiannayneuchangconmeo
同時也有10000部Youtube影片,追蹤數超過2,910的網紅コバにゃんチャンネル,也在其Youtube影片中提到,...