one day in SENDAI : Loople Sendai Journey
.
Sendai เป็นเมืองที่เราได้ยินชื่อมานานมากว่าเป็นเมืองแห่งต้นไม้ ซึ่งเราเองก็มาญี่ปุ่นตั้งหลายหน แต่ไม่เคยมีโอกาสมาแวะเที่ยวที่นี่เลยซักครั้ง คราวนี้มาเยี่ยมน้องที่ทำงานอยู่ไม่ไกลจากที่นี่ เลยได้มาเหยียบ Sendai กับเค้าซะที
ด้วยความที่ทริปนี้เรามีเวลาทั้งทริปค่อนข้างจำกัด เลยมีเวลาอยู่ในเมือง Sendai จริงๆประมาณแค่หนึ่งวันกว่าๆก่อนจะต้องนั่งรถไฟเที่ยวไปเมืองอื่นใกล้ๆ ถือว่าโชคดีที่ Sendai มีรถ Loople Sendai Bus เป็นรถที่วิ่งวนรอบเมือง จอดทั้งหมด 16 stop ทุกๆ 15 - 20 นาที ตั้งแต่สถานี JR ไปจนถึงจุดสำคัญๆต่างๆในเมือง เราเลยได้เที่ยวค่อนข้างทั่ว ซึ่งถ้ามีเวลาทั้งวันมันดีและคุ้มมาก ยิ่งถ้าตื่นมาขึ้นรถเช้าหน่อย ก็น่าจะเก็บที่สำคัญๆต่างๆได้ครบแบบไม่ต้องชะโงกทัวเลย...
แต่ถ้าจะให้เล่าให้ครบทุก stop คงไม่ไหว... เราเลยเอาแต่ highlight เด่นๆของเส้นทางนี้มาให้ดูกัน เผื่อใครมีเวลาจำกัด เที่ยวตามนี้รับรองไม่เสียเที่ยวแน่นอน
.
โดยทริปนี้เราเริ่มขึ้นรถที่ป้ายแรกตอนประมาณ 10.00 จากหน้าสถานี JR ( ป้ายเลข 16 หน้าสถานี ) สามารถซื้อตั๋วตรงนี้ได้เลย ( เหมาทั้งวันไม่จำกัดเที่ยว 630 yen ) ซึ่ง stop ที่เราลงและเดินเล่นจริงจังมีทั้งหมด 5 stop ด้วยกัน
.
Bus stop 4 : Zuihoden Mausoleum
สุสานของท่าน Date Msamune เจ้าเมือง Sendai และทายาท stop นี้เป็นที่แรกที่เราลง และเป็นที่ๆนึงที่เราอยากมามากๆเพราะนอกจากเป็นสถานที่ทางประวัติศาสตร์ที่สำคัญของที่นี่แล้ว ยังเป็นที่ๆเค้าว่ากันว่าเป็นป่าสนที่สวยและร่มรื่นมากที่สุดใน Sendai อีกด้วย ซึ่งยืนยันเลยว่าไม่ผิดหวัง
ระหว่างทางแอบเห็นพุ่มดอกไฮเดรนเยียร์ ต้นซากุระ และต้นเมเปิลถูกปลูกไว้ตลอดทางด้วย คือมาฤดูไหนก็คงจะสวยไปหมด... แถมทางเดินจาก bus stop ขึ้นมาที่ปราสาทยังมีคาเฟ่น่ารักๆและร้านไอติมชิคๆตั้งอยู่ด้วย ( เราใช้เวลากับป้ายนี้มากที่สุดแล้ว..5555 )
.
Bus stop 5 : Sendai City Museum
อันนี้เราไม่ได้เข้าไปดู แต่อยากให้ทุกๆคนเข้าไป เพราะมันเกี่ยวเนื่องกับ bus stop 6 นั่นคือ ปราสาท Sendai เพราะที่พิพิธภัณฑ์นี้เป็นที่จัดแสดงโบราณวัตถุต่างๆของ Sendai และของตระกูล Date ที่เป็นเจ้าเมืองๆนี้อีกด้วย ( ถือว่าหาความรู้ก่อนไปดูปราสาทของจริง )
.
Bus stop 6 : Aoba Castle
หรือที่คนไทยเรียกว่าปราสาท Sendai ( จริงๆเหลือแต่ฐานแล้ว เพราะถูกทำลายลงเมื่อตอนสงครามโลกครั้งที่สอง ) เป็นอีก stop นึงที่ห้ามพลาด เพราะที่นี่เป็น Landmark ของเมืองนี้เลยทีเดียว ด้วยอนุเสาวรีย์ของท่าน Date Masamune เจ้าเมืองเซนไดคนแรก และยังเป็นจุดชมวิวที่เห็นวิวแทบจะทั่ว Sendai ได้เลยทีเดียว ( แถมมีข้าวโพดปิ้งอร่อยมากขายอยู่ด้วย 555 ) นอกจากนั้นยังมีพิพิธภัณฑ์เกี่ยวกับประวัติของปราสาท ร้านอาหาร และร้านขายของฝากที่น่าสนใจเยอะมากๆ
ระหว่าง stop 6 ไปถึง 12 รถ bus จะขับผ่านบริเวณของมหาลัย Tohoku ซึ่งเราสามารถลงรถไปถ่ายรูปและเดินเล่นได้ ( บรรยากาศดี ต้นไม้เยอะมาก )
.
Bus stop 12 : Osaki Hachimangu Shrine
ศาลเจ้าเก่าแก่ของ Sendai มีอายุกว่า 400 ปี เป็นหนึ่งในโบราณสถานแห่งชาติของญี่ปุ่น ซึ่งตลอดเวลาที่ไปเยี่ยมชมที่ศาลเจ้านี้ เราจะเห็นคนญี่ปุ่นเดินทางมาไหว้ขอพรที่ศาลนี้เยอะกว่าที่อื่นๆและดูจริงจังมากๆ มารู็ทีหลังว่าศาลแห่งนี้คือศาลที่คนที่นี่เชื่อว่ามีเทพที่คอยปกป้องดูแลเมือง Sendai สถิตอยู่ ที่นี่มีเครื่องรางดังๆขายด้วย เห็นคนมาซื้อกันกุ๊กกิ๊กเต็มไปหมด ( แอบบอกว่าร้านข้าวหมูทอดหน้าสถานีอร่อยมากกกก!! แบบมากๆที่สุด ใครมีเวลาและพร้อมจะตัวเหม็นแนะนำให้ไปลองกินเลย มีเมนู Eng ด้วยไม่ต้องห่วง ป้าเจ้าของร้านน่ารักมากด้วย คือดีไปหมดดดด อร่อยไปหมดด!! )
.
Bus stop 15 : Jozenji-Dori
เป็นถนนที่มีรูปปั้นผู้หญิงสวยๆ กับต้นแปะก๊วยที่เราเห็นรูปกันบ่อยๆน่ะแหละ ซึ่งถ้าใบแปะก๊วยเปลี่ยนสีเมื่อไหร่คงจะสวยมากๆ แต่มาหน้านี้ก็ร่มรื่นดีเหมือนกัน เดินได้ตลอดทางยาวๆ มีร้านให้ shoping มากมายทั้งถูกและแพง ร้านอาหารดีๆก็อยู่แถวนี้ก็เยอะด้วย ( แต่ไม่ได้แวะช้อปนะ เพราะจุดมุ่งหมายในการ shopping ของเราคือสถานี JR 555 )
.
Bus stop 1 : JR station
กลับมาลงรถที่ JR เป็นที่สุดท้าย และจริงๆนอกจากจะเป็นสถานีรถไฟแล้ว ที่ JR นี่เป็นอีกที่ๆ shopping มันที่สุดใน Sendai เลย เพราะมีห้างที่มีแต่ของสวยๆอย่าง Spal / Loft / Tokyu Hands คาเฟ่น่ารักๆ ร้านอาหารอร่อยๆ และร้านของฝากอีกมากมายอยู่ทั้งในและรอบๆสถานีด้วย (เรานอน รร. ที่สถานีนี้เช่นกัน สะดวกมากๆ หิ้วของเมื่อยแล้วก็เอาไปเก็บแล้วออกมาช้อปใหม่ 555) ที่นีมันสุดยอดแห่ง one stop service ของแท้!! 5555...
.
รายละเอียดเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Loople Sendai > http://loople-sendai.jp/en/about
.
ส่วนใครที่อยากมาเที่ยว Sendai ในช่วงนี้ ถือว่าโชคดีมาก เพราะเราไม่ต้องนั่ง Shinkansen มาจาก Tokyo กันแล้ว เพราะวันที่ 29 ตค. นี้ TG จะเริ่มบินตรง BKK - Sendai แล้วในที่สุด!
.
ทางไปจองตั๋วเครื่องบินจ้า > https://www.thaiairways.com/th_TH/index.page
ปล. นอกจากเมือง Sendai แล้วเรายังไปแวะ Yamagata มาด้วย แต่แค่นี้ก็ยาวมากแล้ว รอรอบหน้านะ เดี้ยวมา review ให้ฟังอีก 🙂
#sendaiใกล้กว่าที่คิด #thaiairways #การบินไทย
camera : XT2 + 23/1.4
date : SEP 2019
同時也有10000部Youtube影片,追蹤數超過2,910的網紅コバにゃんチャンネル,也在其Youtube影片中提到,...
zuihoden 在 ติดโปร - PRO addict Facebook 的最佳貼文
😍 🇯🇵 เซนได ไปแล้วจะหลงรัก!!
🇯🇵 ถ้าพูดถึงญี่ปุ่น หลายคนนึกถึงโตเกียว โอซาก้า นาโกย่า ซัปโปโร หรือฟุกุโอกะ เพราะมีเที่ยวบินจากไทยให้บริการ เดินทางสะดวก แต่ 29 ตุลาคมนี้ กำลังจะมีบินตรงสู่เซนได โดยสายการบินไทย วันนี้แอดมินจะพาไปสำรวจเมืองนี้กัน ก่อนไปไม่คิดว่าจะมีอะไร แต่เมื่อได้ไปสัมผัส ต้องเรียกว่าหลงรัก และอยากจะไปอีก
.
😍 เซนได เมืองใหญ่ที่สุดของภูมิภาคโทโฮคุ ตั้งอยู่ทางตอนเหนือของโตเกียว มีแหล่งท่องเที่ยวในเมืองหลายที่ เช่น
- ปราสาทอาโอบะ ตั้งบนเนินเขา สามารถชมวิวเมืองได้
- ตึกชมวิวเมือง AER ชั้น 31
- ถนนสายโจเซนนจิ โดริ อเวนิว ที่เต็มไปด้วยต้นไม้บนเกาะกลางถนน
- ย่านช้อปปิ้ง Ichibancho รวมร้านแบรนด์ต่างๆ ไว้ที่นี่ครบเลย
- Zuihoden
- Sendai City Museum
- Museum of Natural History
- Osaki Hachiman Shrine
.
🚌 วิธีเดินทางในเมืองเซนได
- Loople Sendai รถวิ่งวนภายในเมือง ที่จะพาแวะสถานที่ท่องเที่ยวสำคัญ สะดวกสบาย ไม่ต้องเดินไกล ออกทุกๆ 15-20 นาที เหมาะอย่างยิ่งสำหรับคนที่ต้องการเที่ยวในเมือง โดยเริ่มต้นที่สถานีเซนได เที่ยวละ 200 เยน หรือเหมาวัน วันละ เยน
- นอกจากนี้ ยังมีรถไฟใต้ดิน รถบัส แท็กซี่ ให้บริการตลอดทั้งวัน
.
🚄 นอกจากเที่ยวในเมืองเซนไดแล้ว ยังสามารถไปเที่ยวต่อเมืองอื่นๆ รอบๆ เซนไดได้ ถ้าเอ่ยชื่อแล้ว ทุกคนต้องร้องอ๋อ เช่น
- ยามากาตะ จังหวัดที่รายล้อมด้วยแม่น้ำ ทะเล และภูเขา ขึ้นชื่อเรื่องหมู่บ้านออนเซน เช่น Ginzan หมู่บ้านออนเซนยอดนิยม หลายคนต้องเคยเห็นรูปหมู่บ้านนี้ตามสื่อต่างๆ
- อ่าวมัตสึชิมา (Matsushima) นั่งรถไฟจากเซนไดแค่ 30 นาที พร้อมล่องเรือชมอ่าว และมีเกาะเล็กๆ ที่สามารถเดินข้ามสะพานไปได้
- อาโอโมริ (Aomori) จังหวัดทางตอนเหนือสุด ขึ้นชื่อเรื่องแอปเปิ้ลที่อร่อยที่สุด
.
🥰 ถ้าอยากอินกับเซนไดมากกว่านี้ คลิกดูที่รูปได้เลย
#ThaiAirways #การบินไทย #บินตรงสู่เซนได #เซนไดใกล้กว่าที่คิด
.
***************************************
ติดตามโปรช่องทางอื่น ไม่ให้ตกโปร
กลับไปดูโปรเก่าๆ ทุกโปร : http://www.tidpro.net
Twitter : http://www.twitter.com/tidpromo
Instagram : https://www.instagram.com/tidpromo
zuihoden 在 黑洞雪莉 Facebook 的最讚貼文
【仙台景點】
🌺國寶古蹟 請點:https://wp.me/p7sF9X-1Nc
有著豪華絢爛桃山文化遺風的廟宇建築,色彩鮮艷又金光閃閃,石板路兩側的杉木仙氣逼人!搭仙台的Loople觀光巴士就能輕鬆抵達~。
============================================
📷Instagram:https://www.instagram.com/heidongshelly_com/
#東北 #日本 #仙台 #國寶 #古蹟 #景點 #自由行
瑞鳳殿(仙台藩祖 伊達政宗公霊屋)- Zuihoden -